สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อาทิตย์ พ.ย. 17, 2013 1:24 am

hiphop5142 เขียน:ใสแล้วครับขอบคุณมากครับ เอาไปแช่ตู่เย็นนั้นเอง 555
.แล้วยังสามารถใช้งานได้ไหม คุณภาพเท่าเดิมไหมครับ
อยากทราบสาเหตุสารตัวใดที่ทำเปนแบบนี้ทีหลังจะได้ไม่เอาสารตัวนี้ไปแช่เย็นอีกครับ

allantoin ค่ะ

ถ้าต้องการแช่เย็นโดยไม่เกิดการตกตะกอน จะใส่ได้น้อยมาก ไม่เกิน 0.1% อะไรแบบนั้น เพราะตาม spec ผู้ผลิตคือ 0.5% ของน้ำที่ 25องศา ถ้าต่ำกว่านั้น การละลายก็ต่ำลงเรื่อยๆ

ยังไงก็ตามสูตรนี้ไม่จำเป็นต้องแช่ตู้เย็นนะ แค่เลี่ยงโดนแสงแดด

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย hiphop5142 » อาทิตย์ พ.ย. 17, 2013 1:53 pm

ตั้งทิ้งไว้ในอุณภูมิห้อง 1คืนมันก็กลับมา ขุ่นอีกคราวนี้ไม่ตกตะกอนแต่
มันขาวทั้งหมดเลย แล้วก็แข็งตัวด้วย ต้องเขย่าแรงๆถึงจะเป็นน้ำพอตั้งทิ้งไว้มันก็
จะข้นขึ้นเรื่อยๆครับ

เกี่ยวกับ tween 20 ผมปิดฝาไม่แน่นตอนเก็บหรือเปล่าครับ
ผมเก็บเป็นขวดฝาเกลียว ผมปิดแต่ฝาไม่ได้หมุ่นเกลียว มันเลยเสียหรือเปล่าครับ
hiphop5142

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อาทิตย์ พ.ย. 17, 2013 5:04 pm

hiphop5142 เขียน:ตั้งทิ้งไว้ในอุณภูมิห้อง 1คืนมันก็กลับมา ขุ่นอีกคราวนี้ไม่ตกตะกอนแต่
มันขาวทั้งหมดเลย แล้วก็แข็งตัวด้วย ต้องเขย่าแรงๆถึงจะเป็นน้ำพอตั้งทิ้งไว้มันก็
จะข้นขึ้นเรื่อยๆครับ

เกี่ยวกับ tween 20 ผมปิดฝาไม่แน่นตอนเก็บหรือเปล่าครับ
ผมเก็บเป็นขวดฝาเกลียว ผมปิดแต่ฝาไม่ได้หมุ่นเกลียว มันเลยเสียหรือเปล่าครับ

แข็งตัว เป็นเพราะใส่ tween 20 มากเกินไปค่ะ เวลาเย็นหน่อยแล้วจะแข็งตัว ยิ่งถ้าแช่เย็นจะกลายเป็นวุ้นแข็งๆเลย

การเก็บ tween 20 มันไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้นค่ะ แค่ปิดฝาขวด แล้วเก็บเลี่ยงแสงแดด ก็ไม่มีปัญหาแล้วค่ะ

คิดว่าต้องมีขั้นตอนอะไรผิดอยู่ ระหว่างการผสมค่ะ เดี๋ยวรอ staff เค้าให้ความเห็นดูนะค่ะ
C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย moorutsleep » พุธ ก.พ. 05, 2014 3:36 am

ขอถามหน่อยครับ Salicylic Acid นำไปทำเป็นเจลล้างหน้าจะได้ผลไหมครับ
moorutsleep

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 05, 2014 4:21 pm

moorutsleep เขียน:ขอถามหน่อยครับ Salicylic Acid นำไปทำเป็นเจลล้างหน้าจะได้ผลไหมครับ

สวัสดีคะ

ได้ผลคะ สามารถใช้ได้สูงสุด 2% เช่นกันคะ นิยมใช้ผสมเจลล้างหน้าสำหรับผิวมันเป็นสิว ตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ใช้ เช่นของ neutrogena Oil-Free Acne Wash คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย moorutsleep » ศุกร์ ก.พ. 07, 2014 11:12 pm

ขอบคุณครับ กำลังหาโฟมล้างหน้าใช้พอดีครับ
moorutsleep

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย moorutsleep » พฤหัสฯ. ก.พ. 27, 2014 3:42 am

ตามสูตรนี้ ได้ไหมครับ
A.
Salicylic Acid 1.5%
Propylene Glycol 40%
Polysorbate 20 3%
B.
น้ำกลั่น 43.5%
Hyaluronic Acid (Standard Molecule)0.5
Hyaluronic Acid (Nano Molecule) 0.5
C.
Azelaic Acid 10%
Phenoxyethanol 1%

ขั้นตอน = ผสมชุด A แล้วทิ้งไว้ จากนั้นผสม ชุดB แล้วเอา A+B แล้วเติม C ลงไป ได้มั้ยครับ
moorutsleep

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 27, 2014 4:46 pm

สวัสดีคะ

moorutsleep เขียน:ตามสูตรนี้ ได้ไหมครับ
A.
Salicylic Acid 1.5%
Propylene Glycol 40%
Polysorbate 20 3%
B.
น้ำกลั่น 43.5%
Hyaluronic Acid (Standard Molecule)0.5
Hyaluronic Acid (Nano Molecule) 0.5
C.
Phenoxyethanol 1%

ขั้นตอน = ผสมชุด A แล้วทิ้งไว้ จากนั้นผสม ชุดB แล้วเอา A+B แล้วเติม C ลงไป ได้มั้ยครับ

ได้คะ แต่ไม่ค่อยแนะนำคะ สาเหตุคือ การใช้ azelaic acid ร่วมกับ salicylic acid อาจทำให้ระคายเคืองผิวเกินไปคะ ปกติแล้ว salicylic acid 2% ตัวเดียว ก็ระคายเคืองพอสมควรแล้ว ส่วน azelaic acid 10% เดียวๆ ก็ระคายเคืองพอสมควรแล้วเช่นกัน พอมาร่วมกัน จะยิ่งระคายเคือง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผิวคนคะ ถ้าผิวเราทนได้ก็ไม่มีปัญหาคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย moorutsleep » ศุกร์ ก.พ. 28, 2014 1:34 am

งั้นผมแยก Azelaic Acid เป็นอีกชุดน่าจะดีกว่า
ที่ผมเติม Azelaic acid เพราะต้องการไปให้เพื่อนใช้ครับ
พอดีเขามีฝ้าเยอะมากเลย ตัวนี้อย่างเดียว เป็น active จะได้ผลดีไหมครับ

สูตรที่คิดดังนี้ครับ
น้ำกลั่น 58%
Allantoin 0.5% ของน้ำ
Propylene Glycol 30%
Lactic Acid ปรับ PH ให้ได้ 5
แล้วตามด้วยสารกันเสีย 1%

ดูแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
moorutsleep

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 28, 2014 6:00 pm

สวัสดีคะ

รบกวนแยกกระทู้ไปเปิดใหม่ที่ห้องคำถาม จะเหมาะกว่าคะ

การผสมสูตร เพื่อให้เหมาะกับผิวของแต่ละคน มีรายละเอียดที่ต้องคำนึงมากกว่านี้คะ ตัวอย่างเช่น ความมัน-แห้ง ของผิว และปัญหาอื่นๆของผิว การผสมสูตรเดียวกันเพื่อใช้กับหลายๆคน จะทำให้มีข้อจำกัดมาก คือไม่สามารถเน้นการแก้ไขปัญหาแบบเจาะจงสำหรับผิวของแต่ละบุคคล ตัวอย่างเช่น คุณ moorutsleep อาจมีผิวปานกลางไม่แห้งไม่มัน เป็นสิว แต่ไม่ได้มีปัญหาฝ้า เพื่อคุณ moorutsleep อาจมีลักษณะผิวมัน มีฝ้า และมีสิวด้วย ทั้งสองท่านก็ไม่เหมาะที่จะใช้สูตรเดียวกันคะ

ปัญหาแรกคือความมัน หากเราผสมแล้วไม่เหมาะกับความมันของผิวคนนั้นๆ เวลาใช้ก็จะรู้สึกว่ามันไป แห้งไป การทำให้ผิวมันไป หรือทำให้ผิวแห้งไป สุดท้ายก็จะก่อให้เกิดปัญหาอื่นๆตามมาอีก [เช่นเป็นสิวอุดตัน หรือ ระคายเคือง/เกิดริ้วรอย]

แนะนำ ตั้งกระทู้ แจ้งรายละเอียดผิวให้ชัดเจน ในห้องคำถาม แล้วทางทีมงานและสมาชิกท่านอื่นๆ จะช่วยกันแนะนำเพื่อให้ได้ผลที่ดีที่สุดได้คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X