สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 15, 2014 11:41 am

bingping เขียน:ถ้าใช้สูตรสำเร็จ tester encap BHA สามารถใส่ LHA ลงไปด้วยได้ไหมครับ

สวัสดีคะ

ไม่แนะนำคะ เนื่องจากจะระคายผิวเกินไปคะ หากมีความรู้สึกว่ายังไม่สามารถละลายสิวได้ดีพอ ให้ใช้ปริมาณมากขึ้นเวลาทา หรือให้ทาทิ้งไว้เป็นเวลานานยิ่งขึ้นคะ [ในกรณีที่ปัจจุบัน ทาทิ้งแล้วล้างออก]

การใส่ส่วนผสมเยอะ ไม่ได้ดีเสมอไปคะ ต้องดูด้วยว่าจะเหมาะกับผิวเราหรือเปล่า

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย thanapon.a » จันทร์ พ.ค. 18, 2015 4:56 pm

:D
แก้ไขล่าสุดโดย thanapon.a เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 22, 2015 4:17 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
thanapon.a

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย thanapon.a » พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2015 7:44 pm

รบกวนสอบถามครับ

BHA Toneer ตกผลึกเป็นก้อนใส ๆ

หลังจากผสมและใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์ ไม่ได้แช่เย็นครับ
ใช้ทุกเช้า-เย็น แต่วันนี้ เป็นผลึกก้อนใส ๆ ไม่ได้ใช้สารกันเสีย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
thanapon.a

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อังคาร พ.ค. 26, 2015 1:57 am

เกิดจากการใช้ propylene glycol น้อยลง หรือเพิ่มความเข้มข้นของ BHA ในสูตร หรือเปล่าค่ะ?

แนะนำทางแก้ปัญหานะค่ะ คือ BHA เนี่ย มันตกตะกอนได้ค่อนข้างง่าย แต่ถ้าทำเป็นสูตรที่มีเนื้อหน่อย เช่นเนื้อเจล หรือเนื้อครีม อย่าให้เหลวเป็นน้ำ มันจะคงตัวได้ดีกว่ามากๆ ลองทำเป็นเนื้อเจลหรือเนื้อครีมดูก็ได้ค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย thanapon.a » พุธ พ.ค. 27, 2015 4:38 pm

สวัสดีครับ C7

ผมใช้ อัตราตามสูตรนี้ ครับ

สำหรับผู้ที่ไม่ชอบ Alcohol (Ethanol)
Salicylic Acid 2.0%
Propylene Glycol 40%
Polysorbate 20 3% (ช่วย stabilize ไม่ให้ Salicylic Acid เกิดตะกอน)
Vitamin B3 4% (เพื่อ whitening)
N-Acetyl Glucosamine 4% (เพื่อ whitening)
ที่เหลือ 47%

ถ้าเปลี่ยนเป็นสูตร นี้จะถือว่าเหมาะสมไหมครับ
Salicylic Acid 2.0%
Propylene Glycol 40%
Polysorbate 20 3% (ช่วย stabilize ไม่ให้ Salicylic Acid เกิดตะกอน)
Witch Hazel (Distilled - Alcohol Free) 10%
Xanthan Gum 0.1%
ที่เหลือน้ำ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
thanapon.a

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » จันทร์ มิ.ย. 08, 2015 2:37 am

Salicylic Acid 2.0% Propylene Glycol 40% Polysorbate 20 3% (ช่วย stabilize ไม่ให้ Salicylic Acid เกิดตะกอน) Vitamin B3 4% (เพื่อ whitening) n-acetyl glucosamine 4% (เพื่อ whitening)
ที่เหลือ 47%

เราไม่รู้ว่า เป็นเพราะ Vitamin B3, n-acetyl glucosamine หรือเปล่า ที่ทำให้ Salicylic Acid ตกตะกอน ในความคิดของเรา ไม่น่าจะ

จริงๆแล้วสูตร BHA Toner แนวนี้ มันไม่น่าใช้จริงๆอะ Propylene Glycol เยอะเกิน เนอะ

ถ้าเปลี่ยนเป็นสูตร นี้จะถือว่าเหมาะสมไหมครับ Salicylic Acid 2.0% Propylene Glycol 40% Polysorbate 20 3% (ช่วย stabilize ไม่ให้ Salicylic Acid เกิดตะกอน) Witch Hazel (Distilled - Alcohol Free) 10% Xanthan Gum 0.1%
ที่เหลือน้ำ

สูตรนี้ จะทำให้ตกตะกอนยากขึ้น เพราะมี Xanthan Gum ช่วยตรึง ไม่ให้ผง Salicylic Acid ที่อยากจะตกตะกอน ตกตะกอนได้ยากขึ้น แต่ก็ Xanthan Gum 0.1% ถือว่าน้อยมาก แทบจะไม่รู้สึกว่าสูตรมันข้นขึ้น ถ้าข้นกว่านี้ (ใช้ Xanthan Gum มากกว่านี้) Salicylic Acid อาจจะยิ่งตกตะกอนยากขึ้น

C7 8-)

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย chromos82 » จันทร์ มิ.ย. 15, 2015 5:56 pm

ผมทำสูตรนี้แล้ว ทิ้งไว้ 1 คืนตกตะกอนไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ
water
48.7% Butylene Glycol
35% Ethoxydiglycol
5% Green Tea
5%
polysorbate-20 3% Salicylic Acid (BHA)
2% Witch Hazel
1% 49/5g Disodium EDTA
0.2% Allantoin
0.1 % 29/10g

ตอนทำก็เริ่มจาก Salicylic Acid (BHA)
+ Butylene Glycol
+ Ethoxydiglycol
พอละลายดีแล้วก็เติม polysorbate-20
หลังจากนั้น ก็นำ water
+ Witch Hazel
ละลายเข้ากันแล้วใส่ Allantoin
ตามด้วย Disodium EDTA
สุดท้ายใส่ Green Tea
แล้วนำส่วนของ BHA
มารวมกันจะได้เป็นสี น้ำตาลอ่อน
(เพราะเกิดจาก Green Tea
ใช่ไหมครับ)
แต่มันติดตรงที่ข้ามไป 1 คืน จะมีผลึกตะกอนสีขาว และพร้อมเจลข้นๆหนืดๆ
อยู่ก้นขวด หลังจากนั้นก็เลยเอาไปใส่ตู้เย็น ก็ไม่หาย
กะเลยเอาลองอุ่นดู (คิดว่าประสิทธิภาพกรีนที เสียแน่นอนแต่ก็ลองดู) แต่ก็ไม่หาย
อยากทราบว่า สูตรที่ทำไป ผิดพลาดอะไรบ้าง แล้วยังสามารถใช้ได้อยู่รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
chromos82

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อังคาร มิ.ย. 16, 2015 2:17 am

ก่อนที่จะเอาไปใส่ตู้เย็น มันเกิดมีตะกอนขึ้นมา นี่อยู่ในห้องที่เย็นมากมั๊ยค่ะ เราเดาว่า เกิดจาก BHA
นั่นแหละ มันตกตะกอน เพราะเจอความเย็นมากไปหน่อย แก้ได้ ไม่เสีย เอาไปอุ่น microwave ก็ได้ ซักนิดนึง พออุ่นๆ อย่าให้ร้อนนะ เดี๋ยวส่วนผสมอย่างเช่น Green Tea
จะเสียหมด แล้วก็คนๆให้เข้ากันหน่อย เดี๋ยวตะกอนหายไปเอง แล้วก็พยายามเลี่ยงความเย็น มันเป็นปัญหาของ BHA
จริงๆ ที่เวลาเจอความเย็นจะกลายเป็นตะกอน

วิธีแก้ก็อย่างที่บอกก่อนหน้านี้ คือปรับให้เป็นเนื้อเจลหรือครีม ซะ ถ้ายิ่งเหลว มันก็จะยิ่งเป็นตะกอนได้ง่าย

เดี๋ยวมีเวลา จะลองทำ BHA
gel ดูแล้วเอาสูตรมาแบ่งให้ลองกันนะค่ะ

C7 8-)

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย thanapon.a » พุธ ก.ค. 29, 2015 11:24 am

สวัสดีครับ

รอติดตาม สูตร BHA อยู่นะครับ

สูตรBHA ปกติของทางเวบ ผมสลับการผสมเพื่อลดการขุ่นของ โทนเนอร์
โดยเติม Polysorbate 20 ในขั้นสุดท้าย นะครับ ใครที่ทำสูตรนี้ก็ลองดูนะครับ แล้วโทนเนอร์จะใสเร็วขึ้น ไม่ตกตะกอนนะครับ

ธนภณ
thanapon.a

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย kat_runya » ศุกร์ ส.ค. 12, 2016 5:37 am

สามารถเพิ่ม GlucoBright4% และLicorice 1% ในสูตร BHA 1% ที่มี Pro Polymer 1.5% Vitamin B3 5% B5 5%นี้รึไม่คะ ขอขั้นตอนการผสมคะ
kat_runya

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X