สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

สูตร BHA (Salicylic Acid) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 04, 2012 10:49 am

สวัสดีค่ะ

Update - 6/8/2015

ทีมงานขออนุญาติแจ้งสูตรล่าสุดคะ

การทำ BHA Toner ปัจจุบันสามารถทำได้โดยง่ายและด้วยขั้นตอนเดียวเท่านั้น ในราคาประหยัดคะ คือการใช้ Salicylic Acid EZ™ (ชนิดละลายน้ำ) ผสมกับน้ำได้โดยตรง

ตัวอย่างสูตรคะ

BHA Toner:

Salicylic Acid EZ™ (ชนิดละลายน้ำ) 10% [เท่ากับ active Salicylic Acid 2.0% ซึ่งเป็นอัตราสูงสุด ที่อ.ย. อนุญาติให้ใช้ในเครื่องสำอาง]
น้ำ 90%

โดยสามารถเติมสารบำรุงผิวอื่นๆลงในสูตรได้เช่นกันคะ ตัวอย่างเช่นเติม Vitamin B3, Vitamin B5

BHA Toner Plus Vitamin:

Salicylic Acid EZ™ (ชนิดละลายน้ำ) 10%
น้ำ 83%
Vitamin B3 5%
Vitamin B5 2%

ขั้นตอน สามารถทำได้โดยง่าย คือผสมน้ำ กับส่วนผสมอื่นๆทั้งหมด จากนั้นเติม Salicylic Acid EZ™ ลงไป คนหรือแกว่ง หรือปั่น จนละลายจนใส คะ

นอกเหนือจากนี้ สามารถทำเป็นสูตรเจลได้คะ ตัวอย่างคะ

BHA Gel:

Salicylic Acid EZ™ 10%
น้ำ 89%
Pro Polymer 1%

ขั้นตอน: ผสม Salicylic Acid EZ™ เข้ากันน้ำ จนใส จากนั้นเติม Pro Polymer ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลที่เนียน

ตัวอย่างด้านบนนี้ ไม่ได้เติมสารกันเสีย หากทำผลิตภัณฑ์เพื่อการจำหน่าย กรุณาเติมสารกันเสีย ให้เหมาะสมและเพียงพอ เพื่อควบคุมเชื้อโรค ในกรณีที่ทำใช้เอง ลักษณะสูตรนี้ อาจจะไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสีย ถ้าขั้นตอนการผสมสะอาดเพียงพอ สาเหตุเนื่องจาก BHA (Salicylic Acid) มีฤทธิ์ฆ่าเชื้อโรคในตัวเองอยู่แล้ว ซึ่งทำให้เชื้อโรคเกิดขึ้นได้ยากในสูตรที่มี BHA เป็นส่วนผสมหลัก คะ

ขอบคุณค่ะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

Re: สูตร Salicylic Acid (BHA) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย qn.kcp » พฤหัสฯ. เม.ย. 25, 2013 10:16 pm

BHAที่ได้ เป็นสีอะไรอ่ะคะ ทำออกมาแล้วเป็นสีขาวขุ่นหน่อยๆอ่ะ
ตอนแรกผสมSalicylic Acid+Propylene Glycol+Polysorbate 20 ก็เป็นใสๆ
ผสมน้ำกลั่นกับสารจับประจุก็ใส
พอเทรวมกันขุ่นขึ้นมาเลยค่ะ
qn.kcp

จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร Salicylic Acid (BHA) สำหรับสิว และการผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ เม.ย. 26, 2013 8:04 pm

ไม่ทราบใส่อะไรอัตราส่วนเท่าไหร่บ้างคะ?

C7 8-)
cosmeceutical7

โพสต์โดย qn.kcp » ศุกร์ เม.ย. 26, 2013 9:18 pm

BHA3%
PG 30%ค่ะ
ที่เหลือเหมือนเดิม
แต่ตอนนี้ใสแล้วค่ะ เอาใส่ขวดแช่เยึนแล้วเขย่าซักพักใสแล้วค่ะ :)
qn.kcp

โพสต์โดย sofeyah » อังคาร มิ.ย. 18, 2013 12:08 pm

รบกวนถามนิดนึงนะค่ะ 1.ถ้าหากอยากได้เซรั่มหนืดขึ้นมาหน่อย สามารถเติม Xanthan Gum ลงไปได้ โดยเติมลงใน PPG กวนจนละลาย แล้วเตรียมขั้นต่อไป หมายความว่ายังไงค่ะ...หมายถึงเอา Xanthan Gum มาละลายใน PPGก่อน แล้วเอาส่วนผสมที่ได้มาผสมกับกับ Salicylic Acid กวนจนละลาย แล้วเติม tween 20 และน้ำตามทีหลัง(อันนี้คือสูตรไม่ใส่เอทานอลนะค่ะ) อย่างนี้ใช่รึป่าวค่ะ
2. ปกติเซรั่มที่ได้นี้ มีลักษณะยังไงค่ะ เซรั่มใส หรือขุ่น เพราะทำตามอัตราส่วนที่ทาง Staff แนะนำ ทุกขั้นตอนได้สารละลายใส แต่พอเติม tween 20 กลายเป็นสารละลายขุ่นทันทีเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
sofeyah

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 18, 2013 5:52 pm

1.ถ้าหากอยากได้เซรั่มหนืดขึ้นมาหน่อย สามารถเติม Xanthan Gum ลงไปได้ โดยเติมลงใน PPG กวนจนละลาย แล้วเตรียมขั้นต่อไป หมายความว่ายังไงค่ะ...หมายถึงเอา Xanthan Gum มาละลายใน PPGก่อน แล้วเอาส่วนผสมที่ได้มาผสมกับกับ Salicylic Acid กวนจนละลาย แล้วเติม tween 20 และน้ำตามทีหลัง(อันนี้คือสูตรไม่ใส่เอทานอลนะค่ะ) อย่างนี้ใช่รึป่าวค่ะ

ถูกต้องคะ

2. ปกติเซรั่มที่ได้นี้ มีลักษณะยังไงค่ะ เซรั่มใส หรือขุ่น เพราะทำตามอัตราส่วนที่ทาง Staff แนะนำ ทุกขั้นตอนได้สารละลายใส แต่พอเติม tween 20 กลายเป็นสารละลายขุ่นทันทีเลยค่ะ

ใสคะ อาจใช้เวลาประมาณ1วัน จะใสเองคะ

ขอบคุณค่ะ
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย sofeyah » พุธ มิ.ย. 19, 2013 9:10 am

ขอบคุณมากค่ะ :D
sofeyah

โพสต์โดย hydronium_ion3 » จันทร์ ก.ค. 29, 2013 10:02 am

รบกวนสอบถามนึดหนึ่งครับ

สามารถใส่ Witch Hazel (Distilled - Alcohol Free) ใส่แทนน้ำในสูตร Salicylic Toner (chemical salicylic) นี้ได้ไหมคับ

ขอบคุณครับ
hydronium_ion3

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 29, 2013 11:00 am

สวัสดีค่ะ

สามารถใส่ได้ค่ะ แต่กรุณาตรวจสอบ pH ที่เหมาะสม โดย Witch Hazel จะมีความเป็นกรดพอสมควรอยู่แล้ว เมื่อผสมรวมกับ salicylic acid อาจทำให้เป็นกรดมากขึ้น ทำให้อาจจำเป็นต้องปรับ pH ให้เหมาะสมกับผิว

ขอบคุณค่ะ
staff

โพสต์โดย ruangkrit » อาทิตย์ ส.ค. 11, 2013 10:12 pm

สอบถามหน่อยครับว่า สูตรนี้สามารถใส่ Hyaluronic Acid Standard และ nano เพื่อผลด้านความหนืดและ ช่วยอุ้มน้ำได้รึเปล่าครับ
ruangkrit

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว