สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร Glutathione + Vitamin C L-Ascorbic Acid

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตร Glutathione + Vitamin C L-Ascorbic Acid

โพสต์โดย tueyuu » จันทร์ มิ.ย. 17, 2013 10:16 pm

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่คำนวณสัดส่วนไม่เป็น

ถ้าต้องการ 100 ml. หละคะ จะต้องทำยังไงบ้างคะ
tueyuu

จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร Glutathione + Vitamin C L-Ascorbic Acid

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 18, 2013 10:09 am

ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 19, 2013 12:38 pm

ขออนุญาติเพิ่มกระทู้ ที่มีการพูดถึงเกี่ยวกับสูตรนี้ค่ะ

post3055.html

ขอบคุณค่ะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย sofeyah » พุธ ก.ค. 24, 2013 9:53 am

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ว่าถ้าต้องการทำในรูปของอิมัลชั่นหรือครีม เราสามารถผสมส่วนของวิตามินซี, น้ำ, กลูต้าไธโอน เข้าไปในช่วงท้ายของครีม(คือทำเบสครีมให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเติมส่วนผสมของวิตามินซีที่ผสมทิ้งไว้) อย่างนี้ได้มั้ยค่ะ แล้วถ้ามีวิตามินซีซึ่งเป็นฟู้ดเกรดนี่ ใช้แทนกันได้มั้ยค่ะ พอดีเห็นของมีอยู่ เลยอยากลองทำดูน่ะค่ะ

ขอบคุณทีมงานที่มาให้ความรู้แบ่งปันกันนะค่ะ :D
sofeyah

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 24, 2013 10:36 am

สวัสดีค่ะ

ถ้าต้องการทำในรูปของอิมัลชั่นหรือครีม เราสามารถผสมส่วนของวิตามินซี, น้ำ, กลูต้าไธโอน เข้าไปในช่วงท้ายของครีม(คือทำเบสครีมให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเติมส่วนผสมของวิตามินซีที่ผสมทิ้งไว้)

วิธีทำครีม ให้อ่านจากที่นี่ค่ะ topic174.html สามารถทำได้ตามวิธีในคู่มือมือใหม่ค่ะ

แล้วถ้ามีวิตามินซีซึ่งเป็นฟู้ดเกรดนี่ ใช้แทนกันได้มั้ยค่ะ

food grade ปกติแล้วจะมีความบริสุทธิ์ต่ำกว่า cosmetic grade ค่ะ ใช้ได้หรือไม่อาจจะต้องลองดูค่ะ ทีมงานไม่สามารถตอบได้เนื่องจากไม่มีข้อมูลมากกว่านี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
staff

โพสต์โดย is_lalar » พุธ ก.ค. 24, 2013 7:36 pm

vitamin C serum สูตรนี้ถ้าจะเพิ่ม alpha arbutin 1-2% เข้าไปด้วยได้มั้ยคะ :idea: สารทุกตัวยังคงทำงานได้ดีเหมือนเดิมรึปล่าว :?:
is_lalar

โพสต์โดย cosmeceutical7 » พุธ ก.ค. 24, 2013 8:30 pm

is_lalar เขียน:vitamin C serum สูตรนี้ถ้าจะเพิ่ม alpha arbutin 1-2% เข้าไปด้วยได้มั้ยคะ :idea: สารทุกตัวยังคงทำงานได้ดีเหมือนเดิมรึปล่าว :?:

สามารถเติม alpha arbutin ได้ ตราบใดที่ pH มากกว่า 3.5 ค่ะ หลังจากผสมแล้วลองวัดดูค่ะ ถ้าต่ำกว่า 3.5 ให้ปรับขึ้นมาให้มากกว่า 3.5 โดยการลดปริมาณ vitamin c หรือเติมด่างเช่น triethanolamine

แต่แต่แต่ อยากให้ลองดูแค่ vit c ก่อนดีกว่าค่ะ เพราะแค่วิตซี ก็ได้ผลดีระดับนึงแล้วนะ ถ้าใช้แล้วพอใจจะได้ไม่ต้องเสียเงินกับ alpha arbutin เพิ่มอีก

C7 8-)
cosmeceutical7

โพสต์โดย jaojang » อาทิตย์ ส.ค. 11, 2013 10:28 pm

ได้ลองดูทั้งแบบ เบสเจล double hyaluronic และแบบไม่มีเบส (ผสมน้ำกลายเป็น toner เลย) คิดว่า ใช้เป็น toner vitamin c เวิคสุดค่ะ เวลาเช็ดลงผิว รู้สึกจิ๊บๆนิดหน่อย แป๊ปนึงก็จะหายไป รู้สึกหน้าใสขึ้นได้ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ double hyaluronic acid เพราะรู้สึกเหนอะผิวไปหน่อย

ข้อเสียคือ มันทำงานได้ถึงจุดนึงแล้วรู้สึกว่าหน้าไม่สว่างใสไปกว่านี้แล้่ว ใช้ติดต่อกันประมาณเกือบๆ 2เดือนแล้ว รู้สึกว่าหน้าเริ่มนิ่งแล้ว มันไม่ยอมใสขึ้น มีใครมีประสบการณ์แบบอื่นมั๊ยค่ะ :?:
jaojang

โพสต์โดย n_n_sp » พุธ ส.ค. 14, 2013 12:50 pm

ถ้าเราไม่ใช่ Disodium EDTA ในสูตร สูตรนี้จะอยู่ได้กี่วันอ่ะคะ จะผสมแค่ น้ำกลั่น+Glutathione + Vitamin C L-Ascorbic Acid เท่านั้นอ่ะคะ ไม่ต้องใส่สารกันเสียได้ใช่ไหมคะ ^^
n_n_sp

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2013 1:18 pm

สวัสดีค่ะ

กรุณาอ่านวิธีการเก็บรักษา และเรื่องสารกันเสีย ในห้องรวมสูตรค่ะ

ขอบคุณค่ะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว