สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร Hyaluronic Acid + น้ำ (Hada labo - ฮาดะลาโบะ)

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: Hyaluronic Acid + น้ำ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 17, 2012 12:54 pm

nujal เขียน:ถ้าต้องการใส่สาร active ตัวอื่นเพิ่มในสูตรนี้ สมมุติว่าสารตัวอื่นใส่ 3% เราจะคิด 3% ของปริมาณน้ำในสูตร (100ml) หรือ 3% ของปริมารณทั้งหมด คือ น้ำ+hya คือ 102 กรัมค่ะ เริ่มงง

เวลาทางผู้ผลิตสารแจ้ง spec จะแจ้งเป็น %W/W หมายถึง % ของน้ำหนัก
ยกตัวอย่างเช่น Peptide A ใช้ 3% เพื่อลดริ้วรอย หมายถึง หนัก 3% ใน ของเหลวหนัก 100% หลังเติมรวมกัน

นั่นหมายถึง ถ้าเราต้องการเจลลดริ้วรอยปริมาณ 100กรัม เราใช้น้ำ 97กรัม และใส่ Peptide A 3กรัม พอเติมรวมกัน ก็จะได้ของเหลว 100กรัมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: สูตร Hyaluronic Acid + น้ำ (Hada labo - ฮาดะลาโบะ)

โพสต์โดย aumeke » อังคาร เม.ย. 29, 2014 3:55 pm

แล้วถ้าต้องการผสม HA ทั้งสองแบบ กับ อโลเจล
ต้องผสมอย่างไรคะ ต้องละลายHA ทั้งสองชนิดก่อนหรือเปล่า (จะใช้แบบ standard และ แบบ nano) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
aumeke

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สูตร Hyaluronic Acid + น้ำ (Hada labo - ฮาดะลาโบะ)

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อังคาร เม.ย. 29, 2014 10:14 pm

aumeke เขียน:แล้วถ้าต้องการผสม HA ทั้งสองแบบ กับ อโลเจล
ต้องผสมอย่างไรคะ ต้องละลายHA ทั้งสองชนิดก่อนหรือเปล่า (จะใช้แบบ standard และ แบบ nano) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้าใช้แบบ hyaluronic เหลว ก็ผสมเข้ากันได้เลย
แต่ถ้าใช้แบบผง ก็ให้ถือว่าอโลเจล เป็นน้ำ แล้วก็ทำตามวิธีในกระทู้นี้เลยค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย aumeke » จันทร์ พ.ค. 19, 2014 8:32 pm

ลองผสมแล้วค่ะ แบบใส่B3 and glucosamine ด้วย พอใส่สารกันบูดที่แนะนำ (1 หยด เพราะทำแค่ 50 ml) กลายเป็นขุ่นค่ะ เขย่าต่อไปเรื่อยๆ แล้ววางทิ้งไว้ เย็นกลับมามันไม่ใสเลยค่ะ อันนี้คือ เสียหรือเปล่าคะ
aumeke

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » จันทร์ พ.ค. 19, 2014 9:15 pm

สารกันเสียมันจะทำให้ขุ่นชั่วคราว พยายามคนๆเขย่าๆ ทิ้งไว้ซักวันสองวัน เดี๋ยวใสเองค่ะ ถ้ายังไม่ยอมใส่ จับมาอุ่นหน่อยก็ได้ แต่อย่าให้ร้อนมาก เดี๋ยวส่วนผสมเสียคุณภาพ

แต่ไม่ต้องห่วง ใช้งานได้ตั้งแต่ตอนมันขุ่นๆเนี่ยแหละ ใช้ได้เลย ใช้ไปเรื่อยๆเดี๋ยวมันใสเอง :D

และที่สำคัญ อย่าใส่สารกันเสียเกินปริมาณนะ เพราะถ้าใส่เกิน1% มันจะไม่ยอมกลับมาใสอีก

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย zom.sk5 » เสาร์ เม.ย. 25, 2015 6:29 pm

ผสมใช้กับ vitamin B3 กับ NAG ใช้ดีมากๆค่ะ
ขอบคุณc7 และทีมงานมากค่ะ
zom.sk5

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย zom.sk5 » อาทิตย์ ม.ค. 17, 2016 12:13 pm

สูตรนี้ใส่สารกันแดด spf 50ด้วยได้มั้ยคะ ใส่เท่าไหร่คะ ขอบคุณค่ะ
zom.sk5

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 18, 2016 4:05 pm

สวัสดีคะ

กรุณาพิจารณาทำสูตรกันแดด SPF50 จากนั้นเติม Hyaluronic Acid ลงในสูตร [รวมถึง Safe-B3 และ GlucoBright] แทนคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย orangaxe » อังคาร ม.ค. 26, 2016 3:45 pm

ขอบคุณค่ะ
เคยใช้ Hyaluronic Acid กับ B3 ใช้ดีค่ะ อยากใส่แทน Light Cream Maker ทั้งหมดจะทำได้มั้ยคะ เพราะ เคยใช้ครีมเมคเกอร์แล้วไม่ค่อยถูกกับผิวเราค่ะ ถ้าใช้ได้ต้องSPF50 กี่%ค่ะ

และถ้าส่วนผสมมีน้ำคั่นพืชสด ใช้ Phenoxyethanol 0.5หรือ 1% จะเอาอยู่มั้ยคะ หรือต้องใช้ตัวอื่นค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ : D
orangaxe

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 28, 2016 4:46 pm

สวัสดีคะ

เคยใช้ Hyaluronic Acid กับ B3 ใช้ดีค่ะ อยากใส่แทน Light Cream Maker ทั้งหมดจะทำได้มั้ยคะ เพราะ เคยใช้ครีมเมคเกอร์แล้วไม่ค่อยถูกกับผิวเราค่ะ ถ้าใช้ได้ต้องSPF50 กี่%ค่ะ

Hyaluronic Acid ไม่ใช่สารประสานเนื้อครีมระหว่างน้ำ กับน้ำมัน คะ

ในสูตรที่มีสารกันแดด ซึ่งมีลักษณะเป็นน้ำมัน จะต้องมีสารประสานด้วย ไม่เช่นนั้น เนื้อสูตรจะไม่เข้าใจ จะแยกชั้นคะ ระหว่างน้ำ กับน้ำมัน

และถ้าส่วนผสมมีน้ำคั่นพืชสด ใช้ Phenoxyethanol 0.5หรือ 1% จะเอาอยู่มั้ยคะ หรือต้องใช้ตัวอื่นค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ : D

ไม่สามารถทำได้คะ การนำของธรรมชาติมาใช้โดยตรง จะไม่สามารถคุมเชื้อโรคได้ ยกเว้น มีกระบวนการใดๆ ที่ช่วยฆ่าเชื้อโรค ในของธรรมชาตินั้น ให้เรียบร้อย ก่อนนำมาใช้ในสูตรคะ ซึ่งหากใช้กระบวนการโดยทั่วไป คือการใช้ความร้อนสูง ก็มักจะทำให้ของธรรมชาตินั้น หมดประโยชน์ เสื่อมคุณภาพ เพราะถูกความร้อนทำลายคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X