สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร Hyaluronic Acid + น้ำ (Hada labo - ฮาดะลาโบะ)

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตร Hyaluronic Acid + น้ำ (Hada labo - ฮาดะลาโบะ)

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 28, 2016 4:20 pm

สวัสดีคะ

Phenoxyethanol SA มีความอ่อนโยนสูงกว่า Phenoxyethanol คะ หากท่านสมาชิกใช้ Phenoxyethanol และไม่พบปัญหา ไม่ควรจะมีปัญหากับ Phenoxyethanol SA คะ

ทีมงานเรียนสอบถามลักษณะเครื่องชั่ง ที่ท่านสมาชิกใช้ชั่งน้ำหนักส่วนผสม ว่ามีลักษณะอย่างไรคะ เนื่องจากมีข้อสงสัยถึงความแม่นยำในการชั่ง การชั่งสารกันเสียอาจจะเกิดการผิดเพี้ยนและใส่ในปริมาณมากเกินควรคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: Hyaluronic Acid + น้ำ

โพสต์โดย bee_very_lovely » อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2016 12:04 am

staff เขียน:สวัสดีค่ะ

-ไม่ต้องใช้ความร้อนคะ ใช้ความเย็นแทนคะ สำหรับ HA
-รวมแล้วไม่ควรใส่เกิน 1% สำหรับแต่ละชนิดคะ เพราะฉะนั้น standard+nano ก็รวมกันไม่ควรเกิน 2% หากมากกว่านี้ จะกลายเป็น ดูดน้ำออกจากผิวแทน เพราะ HA ถ้ากลืนน้ำเข้าไปในโมเลกุลตัวเองไม่พอ ก็จะมาดูดเพิ่ม พอเรามาทาผิว เค้าก็จะดูดน้ำจากผิวเราเพิ่ม จริงๆแล้ว รวมกัน 1.0% ก็ได้ผลดีมากแล้วคะ (คืออย่างละ 0.5%) ถ้าไม่ใช่เจล pure HA ปกติแล้วเค้าใส่กันแค่ 0.05-0.1% ก็พอคะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้าอยากให้เนื้อเจลข้นกว่านี้เราจะเติมกลีเซอรีนได้มั้ยคะ หรือต้องใช้สารชนิดอื่น
bee_very_lovely

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สูตร Hyaluronic Acid + น้ำ (Hada labo - ฮาดะลาโบะ)

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 20, 2016 9:10 pm

สวัสดีคะ

กรุณาพิจารณาเลือกใช้ สารสร้างเนื้อเจล เช่น Pro Polymer, Xanthan Gum คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย lyn-petch » พุธ พ.ค. 17, 2017 11:26 pm

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ
ตามสูตรของ hada labo หากต้องการ B5 B3 เพิ่ม สามารถใช้สัดส่วนนี้ได้ไหมคะ
1.น้ำกลั่น 96-96.5%
2.สารกันเสีย Phenoxyethanol (Optiphen) 0.5-1%
3.ผง Hyaluronic Standard Molecule 1%
4.ผง Hyaluronic Nano Molecule 1%
5. B5 1%
6. Safe B3 1%

หากต้องการเพิ่ม Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว) จะใช้ร่วมกับสูตรด้านบนได้ไหมคะ อัตราส่วน 1.5-2% ได้ไหมคะ (แล้วลดบางตัว)

และถ้าหากต้องการเพิ่มการกักเก็บน้ำในผิว สำหรับผิวแพ้ง่าย ขาดน้ำ แนะนำเป็นตัวไหนหรอคะ
- MOIST24 (Glycereth-26)
- Water-Film-Galactoarabinan
lyn-petch

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 19, 2017 9:01 pm

สวัสดีคะ

ถ้าอยากให้เนื้อเจลข้นกว่านี้เราจะเติมกลีเซอรีนได้มั้ยคะ หรือต้องใช้สารชนิดอื่น

สามารถใช้ Gel Maker ชนิดใดๆ เช่น Pro Polymer, Xanthan Gum เติมลงในสูตร ปั่นหรือคนให้ละลายจะได้เนื้อเจล [0.7-1.0%] หากไม่ต้องการเนื้อเจล ให้เติมเพียงเล็กน้อย [0.2-0.4%] สูตรก็จะข้นขึ้น ทำให้สามารถใช้ทาผิวได้ง่ายขึ้น ไม่ไหลออกจากผิวหน้าคะ

ทีมงานขอความกรุณาท่านสมาชิกตรวจสอบอัตราการใช้ ของสารทั้ง 2 รายการนี้ บนหน้าเวป ซึ่งจะแสดงอัตราการใช้อยู่ระหว่าง 0.1-0.5% และอัตราที่แนะนำที่ 0.1% คะ

หากต้องการเพิ่ม Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว) จะใช้ร่วมกับสูตรด้านบนได้ไหมคะ อัตราส่วน 1.5-2% ได้ไหมคะ (แล้วลดบางตัว)

Reservoir-Tech สามารถใช้ในสูตรได้ หากสูตรมีความข้นหนืดเพียงพอ เนื่องจาก Reservoir-Tech ไม่ได้สามารถละลายในน้ำได้โดยตรง แต่จะกระจายตัวในน้ำ หากสูตรเป็นเนื้อเจล Reservoir-Tech ก็จะกระจายตัวอยู่ในเนื้อเจลได้ แต่หากสูตรเป็นลักษณะเหลวคล้ายโทนเนอร์ Reservoir-Tech จะมีโอกาสแยกชั้นออกจากสูตรได้คะ

และถ้าหากต้องการเพิ่มการกักเก็บน้ำในผิว สำหรับผิวแพ้ง่าย ขาดน้ำ แนะนำเป็นตัวไหนหรอคะ
- MOIST24 (Glycereth-26)
- Water-Film-Galactoarabinan

สามารถใช้ได้ทั้ง 2 รายการคะ

ทีมงานเรียนแนะนำเพิ่มเติม ลักษณะสูตรที่เป็น water-based โดยไม่มีส่วนของน้ำมันเป็นองค์ประกอบ จะเหมาะกับการใช้เติมน้ำให้กับผิว สำหรับผิวธรรมดา จนถึงผิวมัน แต่จะไม่เหมาะสำหรับผิวแห้งคะ สำหรับผิวแห้ง ควรจะต้องมีการเติมน้ำมันให้กับผิวด้วย โดยสูตรควรอยู่ในรูปครีม และมีส่วนของน้ำมัน ในระดับที่เหมาะสมคะ สำหรับคำแนะนำในการผสมสูตรครีม ซึ่งจะประกอบด้วยน้ำและน้ำมัน กรุณาศึกษาเพิ่มเติมจาก มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ และสามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม หากมีข้อสงสัยใดๆ ในห้องคำถาม คะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย japanesestyleclothing » อังคาร ส.ค. 15, 2017 12:20 pm

สอบถามทีมงานเรื่อง double ha ที่เป็นในรูปแบบ liquid มีชนิด ha 2 ชนิด ผสมกัน ตัดสินใจใช้ตัวนี้ เนื่่องจากเป็นน้ำ ผสมง่าย แต่ติดนิดนึงตรงรายละเอียดของสาร แจ้งว่าเป็น 5% ha(standard 2.5% + nano 2.5%) ไม่ทราบว่าจะต้องใช้อย่างไร หากต้องการใส่ 8% เนื่องจากต้องการให้เน้นการบำรุงผิว เพราะผิวแห้ง อายุ38 ปีค่ะ จะต้องนำมาคำนวนอย่างไร หรือจะสามารถใส่โดยคำนวนจากจำนวน 8% นี้ได้เลยคะ รบกวนด้วยค่ะ

อีกเรื่องคือ ได้ลองทำการตั้งสูตรครีมแบบ satin ใช้เอง โดยใส่สารประมาณ 5 ชนิด หลังจากคำนวน % ของน้ำกลั่นที่ต้องใช้แล้ว เหลือเพียง 64% ตรงนี้ เราต้อง fix กับค่าน้ำกลั่นตรงนี้หรือไม่ เนื่องจากเคยอ่านว่า น้ำกลั่น ควรมีประมาณ 70% ขึ้นไป หากเติมน้ำกลั่นน้อย เข้าใจว่า ครีมจะมีความหนืดมาก ตรงนี้ควรปรับแก้หรือไม่คะ หรือถ้ายอมรับกับความหนืดของครีมได้ ก็ไม่จำเป็นต้องแก้ไข รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่า
japanesestyleclothing

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย newnon2906 » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 10:21 am

สวัสดีค่ะ
พอดีได้ลองทำสูตรนี้ไป ปกติใช้ฮาดะลาโบะอยู่แล้วค่ะ แต่อยากลองทำใช้เอง
ทำตามสูตรที่แนะนำมาเป้ะเลยค่ะ แต่ตอนทาลงผิว แปบเดียวซึมไวมากค่ะ หน้าเนียนมาก แต่รู้สึกว่าหน้าแห้งค่ะ แต่ตัวฮาดะที่ใช้ปกติ ตอนที่ใช้ก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกแห้งเลยค่ะ เป็นเพราะอะไรหรอคะ หรือควรปรับดับเบิ้ลไฮยาให้เหลือแค่ 0.2 % ดีคะ คือใส่อย่างละ 0.1 % ส่วนตัวเป็นผิวที่เคยผ่านการใช้สารอันตรายมา ผิวขาดน้ำ แห้งๆแต่ก็มันทีโซน รูขุมขนกว้างค่ะ

ลองดูจากคำแนะนำการใช้ บอกว่าผิวขาดน้ำ ควรใช้ในปริมาณ 0.05-0.1 % แต่ในสูตรนี้ใส่อย่างละ 0.5% เป็นไปได้มั้ยคะว่าอาจไม่เหมาะกับผิว แต่ตอนทาลงไปคือแปบเดียวก็ซึมเลยค่ะ ไม่ทิ้งความเหนอะไว้เลย เลยกำลังสับสนว่าเป็นเพราะยังไม่เข้าใจผิวหรือเพราะใช้ดับเบิ้ลไฮยามากเกินไปค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
newnon2906

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 5:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรต้นฉบับของ Hada Labo จะมีองค์ประกอบเพิ่มเติมที่เป็น humectant ซึ่งทำให้เกิดความรู้สึกเหมือนเคลือบผิว ดังนี้คะ

Butylene Glycol ทีมงานคาดว่าสูตรจะมีอยู่ประมาณ 5% คะ
glycerin ทีมงานคาดว่าสูตรจะมีอยู่ประมาณ 5% คะ
PPG-10 METHYL GLUCOSE ETHER บริษัทไม่มีจำหน่าย เรียนแนะนำใช้ Methyl Gluceth-20 5% แทนคะ จะให้ผลคล้ายคลึงกันคะ

ในส่วนของ Hyaluronic Acid หากต้องการให้เคลือบไว้บนผิวได้ยาวนาน แทนที่จะซึมได้รวดเร็ว เรียนแนะนำ เพิ่มเติม Hyaluronic Acid (Large Molecule) ในสัดส่วน 0.2-0.3% คะ

ทีมงานไม่ทราบอัตราส่วนผสมต่างๆที่แน่ชัดของ Hada Labo แต่ส่วนผสมด้านบนนี้ เป็นองค์ประกอบที่ทาง Hada Labo ใช้ และหากต้องการให้ทั้งผิวสัมผัสและลักษณะเนื้อสูตรเหมือนกับต้นฉบับ ท่านสมาชิกจะต้องเติมส่วนผสมเหล่านี้ และลองปรับอัตราส่วนเพื่อทดสอบเปรียบเทียบกันคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย newnon2906 » พุธ ต.ค. 11, 2017 11:49 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

สูตรต้นฉบับของ Hada Labo จะมีองค์ประกอบเพิ่มเติมที่เป็น humectant ซึ่งทำให้เกิดความรู้สึกเหมือนเคลือบผิว ดังนี้คะ

Butylene Glycol ทีมงานคาดว่าสูตรจะมีอยู่ประมาณ 5% คะ
glycerin ทีมงานคาดว่าสูตรจะมีอยู่ประมาณ 5% คะ
PPG-10 METHYL GLUCOSE ETHER บริษัทไม่มีจำหน่าย เรียนแนะนำใช้ Methyl Gluceth-20 5% แทนคะ จะให้ผลคล้ายคลึงกันคะ

ในส่วนของ Hyaluronic Acid หากต้องการให้เคลือบไว้บนผิวได้ยาวนาน แทนที่จะซึมได้รวดเร็ว เรียนแนะนำ เพิ่มเติม Hyaluronic Acid (Large Molecule) ในสัดส่วน 0.2-0.3% คะ

ทีมงานไม่ทราบอัตราส่วนผสมต่างๆที่แน่ชัดของ Hada Labo แต่ส่วนผสมด้านบนนี้ เป็นองค์ประกอบที่ทาง Hada Labo ใช้ และหากต้องการให้ทั้งผิวสัมผัสและลักษณะเนื้อสูตรเหมือนกับต้นฉบับ ท่านสมาชิกจะต้องเติมส่วนผสมเหล่านี้ และลองปรับอัตราส่วนเพื่อทดสอบเปรียบเทียบกันคะ

จากที่ใช้ไป เกิดเป็นผดขึ้นที่ใบหน้าค่ะ พอหยุดใช้ก็ดีขึ้นและหายไปค่ะ เป็นเพราะใส่ไฮยามากเกินไป ไม่เหมาะกับผิวรึเปล่าคะ ? หรือเพราะใส่สารกันเสียมากเกินไปคะ ใส่ไป 1 % ค่ะ

หากปรับสูตรเป็น

น้ำกลั่น 99.80 %
ไฮยา 0.1 %
ไฮนา นาโน 0.1 %
สารกันเสีย 0.5 %

แบบนี้จะดีกว่ามั้ยคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
newnon2906

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 3:24 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานคาดเดาว่า ท่านสมาชิกอาจจะแพ้สารกันเสียชนิดที่ใช้ ตามข้อมูลจากการสั่งซื้อ Phenoxyethanol เนื่องจากโดยปกติ มีคนแพ้ Hyaluronic Acid น้อยมาก [แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่แพ้คะ]

ทีมงานเรียนแนะนำ ให้ทดลองผสมโดยไม่ใส่สารกันเสียก่อนคะ โดยผสมเพียงเล็กน้อย และเก็บไว้ในตู้เย็นเมื่อไม่ใช้คะ

หากทดลองใช้แล้วไม่พบว่ามีอาการแพ้ ก็สามารถสรุปได้ว่าเกิดจากสารกันเสีย กรุณเลือกใช้สารกันเสียชนิดอื่นๆแทน เช่น
1,2-Hexanediol 3% คะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X