สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตรครีมกันแดด physical sunscreen

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตรครีมกันแดด physical sunscreen

โพสต์โดย thansuda26_ » จันทร์ ม.ค. 27, 2014 10:16 pm

สวัสดีค่ะ ถ้าจะทำแบบกันน้ำ ต้องใส่ silicond base กี่% ค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ และเราจะใส่สารบำรุงแบบธรรมชาติตัวไหนได้บ้างค่ะ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้ครีมทำงานได้ดีขึ้นค่ะ และหากจะ เพิ่มให้ครีมมีกลิ่น สีน่าใช้มากขึ้น ต้องใส่กลิ่นและสีในปริมาณเท่าไหร่ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
thansuda26_

จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรครีมกันแดด physical sunscreen

โพสต์โดย cosmeceutical7 » จันทร์ ม.ค. 27, 2014 11:18 pm

สวัสดีค่ะ ถ้าจะทำแบบกันน้ำ ต้องใส่ silicone base กี่% ค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ

ให้ดูส่วนผสมชื่อ WaterGuard ในหมวด SPF บนหน้าเวปเค้า จะช่วยเพิ่มการกันน้ำได้

silicone base ใส่มากขึ้นมันก็กันน้ำได้ดีขึ้น แต่ข้อเสียคือมันจะหนืดมากขึ้น ครีมกันแดดเราจะบีบยาก

และเราจะใส่สารบำรุงแบบธรรมชาติตัวไหนได้บ้างค่ะ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพให้ครีมทำงานได้ดีขึ้นค่ะ

ครีมกันแดด ไม่ได้ต้องการบำรุง ยกเว้นว่าจะทำ aftersun ยังไงก็ตาม ถ้าจะเพิ่มส่วนผสมที่บำรุงผิว ก็สามารถทำได้ไม่มีปัญหา แต่เค้าไม่นิยมนัก เพราะเวลาเราทาเสร็จแล้วเราโดดลงน้ำ นี่ส่วนผสมที่บำรุงมันก็ละลายหายไปในน้ำหมด เลยไม่ค่อยนิยม แต่ถ้าจะใส่ก็ไม่มีปัญหา ถ้าส่วนผสมบำรุงนั้นๆละลายในน้ำ ก็แค่ผสมในส่วนของน้ำ ถ้าละลายในน้ำมัน ก็แค่ผสมพร้อมกับ cream maker ไม่ว่าจะเป็น warp cream maker หรือ light cream maker

เพิ่มให้ครีมมีกลิ่น สีน่าใช้มากขึ้น ต้องใส่กลิ่นและสีในปริมาณเท่าไหร่ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ก็เติมสี เติมน้ำหอม ตามใจชอบเลยคะ

C7 8-)
cosmeceutical7

โพสต์โดย dawarats » เสาร์ ก.พ. 08, 2014 6:09 pm

ในสูตรที่ใช้ wrap cream maker สามารถมรส่วนผสมที่เป็นน้ำมันได้ป่าวค่ะ ถ้าได้เพิ่มได้สูงสุดกี่ % ค่ะ
dawarats

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 10, 2014 10:44 am

สวัสดีคะ

ได้คะ แต่ต้องมีทั้ง 3ตัวพร้อมกันในสูตรนะคะ คือ water / silicone / oil
ในฝั่งของ silicone / oil สามารถเพิ่มได้มากเกิน 50% ของสูตรด้วย แต่ต้องปรับปริมาณ warp cream maker ให้สมดุลไปด้วยคะ

oil ไม่ควรจะมีสัดส่วน มากกว่า water หรือ silicone นะคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

โพสต์โดย cosmeceutical7 » จันทร์ ก.พ. 10, 2014 11:14 pm

ถ้าน้ำมันเยอะอาจจะ emulsify ไม่ไหวนะ เพราะตัวมันเองไม่ได้ออกแบบมาให้ประสานน้ำมันด้วย แต่แก้ได้ด้วยการเติม light cream maker เข้าไปซักนิดหน่อย ก็จบค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

โพสต์โดย dawarats » อังคาร ก.พ. 11, 2014 8:49 am

ขอบคุณมากค่ะ
dawarats

โพสต์โดย plutopon.ntk » จันทร์ ก.พ. 24, 2014 4:18 am

ครีมกันแดด พอทำเสร็จแล้วต้องใส่สารกันเสียมั้ยครับ?
plutopon.ntk

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 24, 2014 2:18 pm

สวัสดีคะ

สูตรใดๆก็ตาม ที่มีน้ำอยู่ในสูตร ต้องใส่สารกันเสียคะ แต่ถ้าเป็น silicone หรือ น้ำมัน ล้วนๆ ไม่ต้องใส่คะ

ขอบคุณคะ
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย moorutsleep » ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 10:38 pm

ผมทำครีมกันแดด ซิลิโคน แล้วใช้ ปัญหาคือ ล้างด้วยโฟมล้างหน้า ไม่ออกอะครับ จะเป็นไรมั้ย
moorutsleep

โพสต์โดย staff » อังคาร มี.ค. 11, 2014 5:50 pm

สวัสดีคะ

ควรล้างด้วย ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ล้างเมคอัพ คะ

ควรล้างให้สะอาดคะ ไม่ควรมีอะไรติดค้างอยู่บนหน้า

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว