สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รวมสูตร Vitamin C serum คะ

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: รวมสูตร Vitamin C serum คะ

โพสต์โดย kannika12_life » อังคาร ส.ค. 02, 2016 10:36 am

ผู้ที่มีปัญหาสิว อุดตัน สิวอักเสบ สามารถใช้ได้มั้ยคะ
kannika12_life

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รวมสูตร Vitamin C serum คะ

โพสต์โดย kannika12_life » อังคาร ส.ค. 02, 2016 10:41 am

ผู้ที่มีปัญหาสิว อุดตัน สิวอักเสบ สามารถใช้ได้มั้ยคะ
kannika12_life

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย max_phongphat » พุธ ส.ค. 03, 2016 9:49 am

ถ้าสาร Propylene Glycol หมด ผมสามารถเปลี่ยนมาใช้ Butylene Glycol ได้ไหมครับ เนื่องจากเป็นตัวตัวทำละลายได้เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
max_phongphat

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 03, 2016 8:17 pm

สวัสดีคะ

ไม่แนะนำคะ

ถ้าสาร Propylene Glycol หมด ผมสามารถเปลี่ยนมาใช้ Butylene Glycol ได้ไหมครับ เนื่องจากเป็นตัวตัวทำละลายได้เหมือนกัน

สามารถทำได้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย max_phongphat » พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2016 12:36 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ไม่แนะนำคะ

สามารถทำได้คะ

ขอบคุณคะ

ขอบคุณครับผม
max_phongphat

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย rich999_pongtong » จันทร์ ส.ค. 08, 2016 11:40 am

"ปกติจะแนะนำว่าไม่ว่าเราเลียนแบบผลิตภัณฑ์ไหนก็ตาม ควรใส่ actives ตัวอื่นๆที่เหมาะกับผิวเราเพิ่มเติมเข้าไปด้วย (กะว่าจะทำให้ของเราดีกว่าของแท้ ว่างั้นเถอะคะ :lol: ) แต่ครั้งนี้แนะนำไม่ควรใส่ active อื่นๆเพิ่มเข้าไป เนื่องจากสภาพที่เป็นกรด actives แทบทุกตัวไม่ชอบกรดคะ"
ถาม 1. สาร active ที่จะใส่เพิ่ม ดพิจารณาจาก ph ใช่ไหมค่ะ vit c pH อยู่ระหว่าง 3.5-4.0 ถ้าอยากเติม ส่วนผสมสารactive อื่น ๆที่ ph ไม่อยู่ช่วง นี้ ประสิทธิภาพของสารactive จะลดลง เข้าใจถูกใหมค่ะ
2.อยากเพิ่ม whitening สูตรนี้ สามารถเพิ่ม whitening ตัวไหนได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
rich999_pongtong

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย sasinan.puifaimena » พุธ ส.ค. 17, 2016 1:15 pm

สวัสดีคะ รบกวนสอบถามค่ะ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
สำหรับคนหน้ามัน เห็นที่ staff ตอบ ว่า จากสูตรปรับ
d-Alpha Tocopherol ---- ลด 50%
Propylene Glycol ----- ลด 50%
Panthenol ---- ตัดทิ้งไป
Laureth-23 ----- ลด 50% (ทำหน้าที่ประสาน d-alpha Tocopherol เข้ากับสูตร ซึ่งถ้าลด d-alpha Tocopherol ก็สามารถลด Laureth-23 ได้ด้วย)
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าลดตามสัดส่วนที่ staff แจ้งแล้ว ควรไปเพิ่ม ปริมาณที่ลดไป ใส่ตัวไหนเพิ่มขึ้นคะ หรือ ไม่ต้องเพิ่มตัวไหนเพิ่มเติมค่ะ
sasinan.puifaimena

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 17, 2016 11:51 pm

สวัสดีคะ

ถาม 1. สาร active ที่จะใส่เพิ่ม ดพิจารณาจาก ph ใช่ไหมค่ะ vit c pH อยู่ระหว่าง 3.5-4.0 ถ้าอยากเติม ส่วนผสมสารactive อื่น ๆที่ ph ไม่อยู่ช่วง นี้ ประสิทธิภาพของสารactive จะลดลง เข้าใจถูกใหมค่ะ
2.อยากเพิ่ม whitening สูตรนี้ สามารถเพิ่ม whitening ตัวไหนได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ทีมงานไม่แนะนำให้เติมส่วนผสมใดๆเพิ่มเติมลงในสูตร เนื่องจากอาจกระทบต่อความเสถียรของสูตรได้คะ

สำหรับคนหน้ามัน เห็นที่ staff ตอบ ว่า จากสูตรปรับ
d-Alpha Tocopherol ---- ลด 50%
Propylene Glycol ----- ลด 50%
Panthenol ---- ตัดทิ้งไป
Laureth-23 ----- ลด 50% (ทำหน้าที่ประสาน d-alpha Tocopherol เข้ากับสูตร ซึ่งถ้าลด d-alpha Tocopherol ก็สามารถลด Laureth-23 ได้ด้วย)
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าลดตามสัดส่วนที่ staff แจ้งแล้ว ควรไปเพิ่ม ปริมาณที่ลดไป ใส่ตัวไหนเพิ่มขึ้นคะ หรือ ไม่ต้องเพิ่มตัวไหนเพิ่มเติมค่ะ

ส่วนที่ขาดหายไป กรุณาแทนที่ด้วยน้ำ หรือ Ethoxydiglycol คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย kat_runya » จันทร์ ส.ค. 22, 2016 5:28 pm

Triethanolamine คือมันเป็นสารสะสมทำให้เกิดมะเร็งรึเปล่าคะ
สามารถใช้ตัวอืนแทนได้ไหมคะในการปรับค่าphของ Vitamin C E Ferulic. ที่คุณc7 แนะนำ

สามารถบรรจุในขวด อาคีลิกไหมคะหรือขวดแก้วเท่านั้นคะ
kat_runya

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 22, 2016 7:20 pm

สวัสดีคะ

Triethanolamine คือมันเป็นสารสะสมทำให้เกิดมะเร็งรึเปล่าคะ

ในอดีต การสังเคราะห์ Triethanolamine ในกระบวนการผลิต มีโอกาสมีสารก่อมะเร็งเจือปน จึงเป็นข้อถกเถียงอย่างมาก เกี่ยวกับความปลอดภัย ซึ่งปัจจุบัน กระบวนการผลิตที่พัฒนาขั้นสูงยิ่งขึ้นมาก อีกทั้งยังมีการวิเคราะห์เพื่อตรวจสอบปริมาณสารตกค้างที่เป็นอันตรายเหล่านี้ ในทุกๆรอบการผลิต จึงไม่เป็นที่น่ากังวลเช่นเดิม

อย่างไรก็ตาม ท่านสมาชิก สามารถพิจารณาเลือกใช้ด่าง ชนิดอื่นๆ ในการปรับค่า pH ได้เช่นกันคะ ตัวอย่างเช่น Sodium Hydroxide

สามารถบรรจุในขวด อาคีลิกไหมคะหรือขวดแก้วเท่านั้นคะ

ทีมงานขออภัยที่ไม่สามารถให้ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้ขวด acrylic ได้คะ ทีมงานเรียนแจ้งได้เพียงว่า ขาดพลาสติกที่บริษัทจำหน่าย สามารถทนความเป็นกรดของสูตรได้เพียงพอ สำหรับขวดพลาสติกชนิดอื่นๆ ขอความกรุณาสอบถามทางผู้จำหน่ายหรือผู้ผลิตโดยตรง เพื่อให้ทราบถึงข้อมูลได้อย่างถูกต้องที่สุดคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X