สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รวมสูตร Vitamin C serum คะ

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: รวมสูตร Vitamin C serum คะ

โพสต์โดย chintana1963 » พุธ ก.ย. 28, 2016 8:51 am

ขอโทษค่ะ ขอถามหน่อยค่ะ ถ้าเราจะเพิ่มพวกวิตามิน บี5 วิตามินอีเพิ่มจะได้หรือเปล่าค่ะ และเราสามารถใส่กลิ่นและสารกันเสียได้หรือเปล่าค่ะ และถ้าใส่เราจะต้องลดอัตราส่วน ส่วนไหนลงค่ะ อย่างสูตร 100กรัม ถ้าเราใส่ วิตามินบี5,อี สารกันเสียและกลิ่น เราควรที่จะลดส่วนไหนลงค่ะ และจากสูตรนี้สามารถดัดแปลงเพื่อจำหน่ายได้เปล่าค่ะ
chintana1963

จำนวนสูตร: 0

Re: รวมสูตร Vitamin C serum คะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 28, 2016 1:45 pm

สวัสดีคะ

ถ้าเราจะเพิ่มพวกวิตามิน บี5 วิตามินอีเพิ่มจะได้หรือเปล่าค่ะ

ในสูตรตามที่คุณ C7 แนะนำไว้ ในองค์ประกอบจะมี Vitamin B5 และ Vitamin E แล้วคะ
ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกทดลองผสม และทดลองใช้ก่อน จึงพิจารณาปรับเปลี่ยนสูตร ให้เหมาะสมกับที่ต้องการคะ โดยสามารถเพิ่มหรือลด Vitamin B5 และ Vitamin E ได้คะ แต่การปรับลด Vitamin E อาจจะมีผลต่อความเสถียรของ Vitamin C ในสูตรได้คะ

และถ้าใส่เราจะต้องลดอัตราส่วน ส่วนไหนลงค่ะ อย่างสูตร 100กรัม ถ้าเราใส่ วิตามินบี5,อี สารกันเสียและกลิ่น เราควรที่จะลดส่วนไหนลงค่ะ

น้ำคะ

และจากสูตรนี้สามารถดัดแปลงเพื่อจำหน่ายได้เปล่าค่ะ

สามารถทำได้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

โพสต์โดย jn_andy » อังคาร ธ.ค. 06, 2016 7:46 pm

เปลี่ยนจาก hya standard เป็น double hya liquid ได้หรือไม่จะได้ไม่ต้องเขย่า ไม่ต้องแช่เย็น

ใช้ 1,2 hexanediol แทน Propylene Glycol เพื่อช่วยเรื่องการดูดซึมได้ด้วยหรือไม่

ต้องการเพิ่มความหนืด Xanthan Gum เป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกับสูตรนี้ที่สุดหรือไม่

กรณีการผลิต lot ใหญ่เราจะเอาเข้าตู้เย็นหรือเขย่าอย่างไรไหว เขาใช้เครื่องมืออะไรกันคะ
jn_andy

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 06, 2016 8:47 pm

สวัสดีคะ

เปลี่ยนจาก hya standard เป็น double hya liquid ได้หรือไม่จะได้ไม่ต้องเขย่า ไม่ต้องแช่เย็น

สามารถทำได้คะ

ใช้ 1,2 hexanediol แทน Propylene Glycol เพื่อช่วยเรื่องการดูดซึมได้ด้วยหรือไม่

เนื่องจากสูตรมี Ethoxydiglycol ที่ช่วยนำพาส่วนผสมสู่ผิวแล้ว การใช้ 1,2-Hexanediol จะไม่ได้ช่วยเพิ่มเติมอีกคะ แต่อาจจะเลือกใช้ด้วยเหตุผลอื่น เช่นแทนสารกันเสียคะ

ต้องการเพิ่มความหนืด Xanthan Gum เป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกับสูตรนี้ที่สุดหรือไม่

สามารถทำได้คะ แต่ Xanthan Gum มักจะสร้างความหนืดที่สูงผิดปกติ ในระดับ pH ที่ต่ำคะ ทีมงานเรียนแนะนำทดลองใช้ในปริมาณที่ต่ำมาก เช่น 0.1% และดูความหนืดที่เกิดขึ้นก่อนคะ คำเตือน: ในการผลิตเพื่อจำหน่าย หากมีการปรับเปลี่ยนค่า pH ในแต่ละ lot ก็อาจจะส่งผลต่อความหนืดของสูตรได้คะ จึงอาจทำให้การคุมความข้นหนืดของสูตรทำได้ยากขึ้นคะ ทีมงานเรียนแนะนำพิจารณา Pro Polymer อาจเป็นทางเลือกที่สามารถคุมระดับความข้นหนืดในแต่ละ lot ของการผลิตสูตร ได้ง่ายขึ้นคะ

กรณีการผลิต lot ใหญ่เราจะเอาเข้าตู้เย็นหรือเขย่าอย่างไรไหว เขาใช้เครื่องมืออะไรกันคะ

Hyaluronic Acid หากมีเครื่องปั่น ไม่จำเป็นต้องใช้เทคนิคการแช่เย็นใดๆคะ สามารถปั่นน้ำด้วยความเร็วสูง และค่อยๆโปรยผง Hyaluronic Acid ลงในน้ำได้เลยคะ กรุณาหลีกเลี่ยงการตักใส่ในปริมาณมากๆ เนื่องจากอาจจับตัวเป็นก้อนได้คะ

ขอบคุณคะ
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย wrasbhisa.a » จันทร์ ก.พ. 13, 2017 8:49 am

หากต้องการลด L-ascorbic acid เหลือเพียง 11% เนื่องจากผิวแพ้ง่าย จะต้องปรับส่วนผสมอื่นๆเป็นเท่าไหร่คะ?
ขอบคุณค่ะ

**** ด้านล่างนี้เป็นสูตรที่แชร์ไว้ที่ต้นกระทู้น่ะค่ะ

A %
น้ำกลั่น 43.7กรัม 43.70%
Triethanolamine (TEA) (ด่าง ที่เราจะไว้ช่วยปรับ pH ให้อยู่ในช่วงประมาณ 3.7) 2.5กรัม 2.50%
Ferulic Acid (สารต้านอนุมูลอิสระ ช่วยให้ Vitamin C LAA เสถียร) 0.5กรัม 0.50%
Panthenol (Vitamin B5 ช่วยให้ความชุ่มชื้นผิว) 0.5กรัม 0.50%

B

Ethoxydiglycol (ตัวทำละลาย และช่วยนำพาสารซึมสู่ผิว) 20กรัม 20.00%
Propylene Glycol (ตัวทำละลาย และหล่อลื่น) 10กรัม 10.00%
glycerin (หล่อลื่น ชุ่มชื้น ให้เวลาใช้รู้สึกปรื้ดๆบนผิว) 3กรัม 3.00%
Laureth-23 (emulsifier หรือตัวประสานน้ำมันเข้ากับน้ำ) 3กรัม 3.00%
d-Alpha Tocopherol (Vitamin E งานนี้ช่วยทำให้ Vitamin C เสถียร แถมช่วยต้านอนุมูลอิสระผิว) 1กรัม 1.00%

C
L-ascorbic acid  15กรัม 15.00%

D

Hyaluronic Acid Standard (ให้ความชุ่มชื้น) 0.3กรัม 0.30%
Hyaluronic Acid Nano (ให้ความชุ่มชื้น) 0.5กรัม 0.50%
wrasbhisa.a

โพสต์โดย p.aknarin » พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2017 4:37 pm

สวัสดีครับทีมงาน MySkinRecipes
ผมรบกวนสอบถามครับ จากการผสม PhaseA, PhaseB เมือนำทั้ง 2 Phase มาผสมกัน ทำไมมันเป็นสีขาวขุ่นครับ ทั้งๆที่ตอนละลายก็จะได้สารละลายใสในทั้ง 2 Phase แล้ว

ผมทดลองผสม2ครั้ง โดยค่อยๆเท PhaseA ลงใน PhaseB และอีก Batch ก็ทำสลับกัน แต่ก็ยังขุ่นเหมือนเดิม รบกวนทางทีมงานช่วยตอบคำถามด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
p.aknarin

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2017 8:37 pm

สวัสดีคะ

จากการตรวจสอบประวัติการสั่งซื้อของท่านสมาชิก พบว่า ท่านสมาชิกสั่งซื้อ Vitamin E ผิดชนิดคะ ชนิดที่ต้องใช้ในสูตรนี้คือ dl-alpha tocopherol แต่ท่านสมาชิกเลือกซื้อ Vitamin E (Tocopheryl Acetate) คะ

รบกวนใช้วิตามิน E ชนิด dl-alpha tocopherol ซึ่งจะทำให้ได้สูตรใสคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว