ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามผลิตภัณฑ์ครับ ไวต่อแสงไหม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามผลิตภัณฑ์ครับ ไวต่อแสงไหม

โพสต์โดย benjarat.jong » จันทร์ พ.ค. 13, 2019 6:31 pm

Ethyl Ascorbic acid (Vitamin C Ethyl Ether)
และSalicSoft® (Betaine Salicylate)
ไวต่อแสงไหมครับ
benjarat.jong

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สอบถามผลิตภัณฑ์ครับ ไวต่อแสงไหม

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 18, 2019 11:44 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ ตามที่ท่านสมาชิกสอบถาม สามารถทนต่อแสงได้ในระดับหนึ่ง แต่ไม่ได้หมายความว่า จะสามารถทนต่อแสงที่รุนแรงหรือต่อเนื่องได้ ส่วนผสมเครื่องสำอางทุกชนิด มีลักษณะแบบเดียวกัน คือ ไม่สามารถทนต่อแสงที่รุนแรงและต่อเนื่องได้ แสงที่รุนแรงและต่อเนื่องที่ทีมงานหมายถึง เช่น การนำส่วนผสมดังกล่าวไปตากแดดกลางแจ้ง 1ชม.

นั่นเป็นสาเหตุที่การบรรจุผลิตภัณฑ์สำเร็จ ไม่ว่าจะอยู่ในรูปครีม หรือเซรั่ม หรือแบบใดๆ ควรจะบรรจุในขวดทึบแสง หรือขวดที่สามารถป้องกันแสงได้ ในกรณีที่บรรจุในขวดโปร่งแสง ผู้ผลิตที่มีความชำนาญจะทราบดีว่า จะต้องใช้ขวดที่มีการเติมสารป้องกัน UV มาแล้ว ทำให้ แม้ว่าดูเป็นขวดใส แต่จริงๆแล้วสามารถป้องกัน UV ได้ในระดับที่ดี
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง