สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

การเลือกส่วนประกอบเครื่องสำอางค์ให้เหมาะกับผิวหน้า

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

การเลือกส่วนประกอบเครื่องสำอางค์ให้เหมาะกับผิวหน้า

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ ม.ค. 04, 2013 10:02 am

สวัสดีค่า

หายไปนานเลยเนื่องจากภาระกิจมากมาย ขออนุญาติกลับมา share ความรู้ เกี่ยวกับ การเลือกส่วนประกอบต่างๆ เนื่องจากลองนึกๆดูแล้ว ยังไม่มีใครเขียนเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย มือใหม่ๆคงสงสัยกันพอสมควร ว่าแล้วจะเลือกอะไรกันยังไงดี เพราะมีมากมายหลากหลายเหลือเกิน แค่เปปไทด์ก็ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

เริ่มต้นดังนี้เลยคะ

1.เลือกส่วนประกอบที่ผสมง่ายคะ

เนื่องจากเราเป็นมือสมัครเล่น อุปกรณ์ต่างๆที่ใช้อาจจะไม่มีความสมบูรณ์นัก เลือกส่วนประกอบที่ใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก แต่ได้ผลดีคะ เพราะฉะนั้น หากเป็นส่วนผสมที่ต้องใช้ความร้อนละลาย หรือต้องมีวิธีผสมพิเศษ ก็ควรจะเลี่ยงคะ ดูง่ายๆคืออ่านวิธีการผสมหรือวิธีการใช้ ภายใต้รายละเอียดของผลิตภัณฑ์แต่ละตัว ถ้าอ่านดูแล้วท่าทางจะยุ่งยากก็เลี่ยงซะดีกว่าคะ นอกจากถ้าชำนาญแล้วก็ลุยเลยคะ

2.เลือกส่วนประกอบหลายๆตัว ใส่อย่างละเล็กน้อย ดีกว่าใส่น้อยตัว แต่ใส่เยอะๆ

เพราะว่าส่วนประกอบแทบทุกตัว มี limit ของมันอยู่คะ สมุมติว่าเราผสมสาร active ชนิดหนึ่งที่ 5% การเพิ่มให้เป็น 10% ก็มักจะไม่ได้ให้ผล 2เท่า ของ 5% คะ

3.ไม่ใส่มากจนทำให้ผลิตภัณฑ์มีเนื้อข้น หรือเหนียว

เพราะเวลาใช้ เราจะรู้สึกไม่สบายผิว เหนอะหนะ และสุดท้ายก็อาจจะเลิกใช้ ก็จะเสียของเปล่าๆนะ แต่มากน้อยเท่าไหร่ จริงๆอยู่ที่แต่ละคนคะ ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าเป็นเจล ให้มีน้ำอย่างน้อย 70% ก็ถือว่ายังดีอยู่คะ ต่ำไปกว่านี้บางทีก็อาจจะเริ่มหนืดเหนียว แต่ก็อยู่ที่ส่วนประกอบที่เราผสมด้วย ส่วนถ้าเป็นครีม ตรงนี้ก็ยิ่งกะลำบาก เพราะบางคนก็ชอบให้รู้สึกว่าทาแล้วเหมือนมีอะไรเคลือบผิวบางๆอยู่ อย่างนี้ก็อาจจะต้องมีน้ำมันซัก 20-30% บางคนไม่ชอบความรู้สึกมีอะไรเกาะอยู่ ก็อาจจะต้องลดสัดส่วนน้ำมันลด แล้วใช้น้ำเยอะขึ้น

4.ไม่เลือกอะไรที่ทำหน้าที่ซ้ำๆกันหลายๆตัว

ตัวอย่างเช่น เปปไทด์ลดริ้วรอย หลายๆตัวก็ทำหน้าที่คล้ายคลึงกัน การจะใส่ไปซัก 4ตัว ก็คงจะเสียเงินเป็น 2 เท่าของการใส่เพียง 2 ตัว ในขณะที่ ผลที่ได้อาจจะดีกว่าเล็กน้อยเท่านั้นคะ

5.แบ่งและเลือกส่วนประกอบออกเป็นกลุ่มๆตามการทำหน้าที่

วิธีที่ดีที่สุดในการเลือกส่วนประกอบอย่างที่บอกคือ อย่างละนิดละหน่อย 1-2ตัวทำหน้าที่ A , 1-2ตัวทำหน้าที่ B, 1-2ตัวทำหน้าที่ C ยกตัวอย่างคะ

เปปไทด์ลดริ้วรอย 1 ตัว
ต้านอนุมูลอิสระ 1 ตัว
ผิวขาวกระจ่างใส 1 ตัว
ให้ความชุ่มชื้นผิว 1 ตัว

ตรงนี้มีข้อยกเว้นนิดนึงคะ แบบ 1+1 มากกว่า 2 คือสารบางตัว ทำหน้าที่เสริมกัน ยกตัวอย่างเช่น Natural Moisturizing Factor (NMF) เช่น Sodium Lactate, Sodium PCA, Urea ถ้าผิวแห้งมาก ใส่ทั้ง3 ตัวเข้าไป ก็จะทำหน้าที่เสริมกันได้เป็นอย่างดีมาก

6.ยาวิเศษไม่มีในโลก

ถึงวันนี้ ยังไม่มีส่วนประกอบใด ที่ทาแล้วสวย ทาแล้วสาว ทาแล้วย้อนเวลากลับไป 10ปีที่แล้วได้คะ :D สิ่งที่ทำได้คือ การบำรุงและชะลออย่างต่อเนื่อง ให้ผิวมีสุขภาพดี ได้รับสารต่างๆที่มีประโยชน์ คอยบำรุง และชะลอการเกิดริ้วรอย

7.ของแพงไม่ได้ดีที่สุดเสมอไป

เวลาเลือก อยากให้ลองเลือกส่วนประกอบที่ถูกๆก่อนคะ ส่วนประกอบที่ราคาถูกหลายๆตัวมีประสิทธิภาพดีมาก ยกตัวอย่างเช่น Vitamin B3 ซึ่งมีราคาไม่แพง แต่ให้ผลดี ถึงขนาด ผลิตภัณฑ์ของ Olay แทบทุกชนิด ที่ขายกันขวดเล็กๆ 500-800บาท ใช้กับแทบทุกตัวใน line Regenalist ของเค้า โดยมักจะเป็นส่วนประกอบหลักเลยด้วย เพราะฉะนั้น การที่เราเลือกสารราคาไม่แพง ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ให้ผลที่ดีคะ

8.ผิวคนเราแตกต่างกัน

ถ้าเพื่อนเราใช้อันนั้นดี ไม่ได้หมายความเสมอไปว่าเราจะใช้แล้วดีด้วยคะ เผลอๆใช้แล้วอาจจะแพ้ก็ได้คะ เพราะฉะนั้น การเลือกและทดสอบ และปรับแต่ง ให้เหมาะกับผิวของเราเอง จะเป็นแนวทางที่ดีที่สุด โดยค่อยๆเพิ่มเติมสารที่เราอยากทดลอง และสังเกตุดูการตอบสนองของผิวเราว่าดีเพียงใด มีการตอบสนองหรือไม่ ถ้าไม่มีก็อาจสมควรต้องตัดออกเพราะเสียเงินฟรี แต่อย่าลืมว่าทุกอย่างต้องใช้เวลาคะ

สุดท้ายที่อยากฝากไว้คือ ทุกอย่างต้องใช้เวลาคะ การที่จะหวังผลว่า ทาครั้งเดียวขาวเลย ตึงเลย พวกนี้ส่วนใหญ่เป็น marketing ทั้งนั้นคะ ขาวในไม่กี่วันยังพอมีความเป็นไปได้ แต่เต่งตึงภายในไม่กี่วัน อันนี้หลอกลวงทั้งนั้นคะ (วิธีการหลอกลวงก็ง่ายมากเลยคือผสมสารยกกระชับผิวเข้าไป ทาแล้วก็จะให้ผิวตึง แต่พอล้างออกก็เหี่ยวเหมือนเดิม ทุกอย่างต้องใช้เวลาคะ

เพื่อนๆที่ไปผสมสูตรของตัวเอง แล้วได้ผลดีไม่ดีอย่างไร อยากขอให้ร่วมกัน share ผลต่างๆเหล่านี้ ให้กับเพื่อนๆคนอื่นได้ทราบกันด้วย เพื่อจะช่วยกันพัฒนาความรู้ของพวกเราทุกคนคะ :mrgreen: :mrgreen:

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: การเลือกส่วนประกอบเครื่องสำอางค์ให้เหมาะกับผิวหน้า

โพสต์โดย ภัทร » เสาร์ ม.ค. 05, 2013 3:09 pm

ชอบมากๆๆเลยครับที่ยกตัวอย่างแบรนด์อื่นๆๆ
ขอบคุณมากๆๆเลยครับ
ภัทร

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: การเลือกส่วนประกอบเครื่องสำอางค์ให้เหมาะกับผิวหน้า

โพสต์โดย p_thapthim » พฤหัสฯ. มี.ค. 21, 2013 9:44 pm

ขอบคุณมากๆ นะคะ ได้ประโยชน์มากค่ะ
p_thapthim

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย thansuda26_ » จันทร์ ม.ค. 27, 2014 9:25 pm

ขอบคุณมากเลยค่ะ เป็นข้อมูลที่ดีมากสำหรับมือใหม่เลยค่ะ
thansuda26_

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย pee166 » พุธ เม.ย. 09, 2014 7:27 pm

ขอบคุณค่ะมีประโยชน์มากๆ
pee166

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย k.jupalak » อาทิตย์ พ.ค. 04, 2014 1:42 pm

รักเว็บไซค์นี้
k.jupalak

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย wittawat1991 » จันทร์ มิ.ย. 30, 2014 11:00 am

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "ของแพงไม่ได้ดี! เสมอไป"
wittawat1991

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย poo3055 » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2016 6:42 pm

เวบนี้จุดประกายความฝัน ทำให้ค้นพบว่าชอบอะไร
มีประโยชน์ และตอบทุกข้อสงสัยเลย

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ
poo3055

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X