สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

จะเริ่มต้นอย่างไร? สำหรับมือใหม่

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: จะเริ่มต้นอย่างไร? สำหรับมือใหม่

โพสต์โดย duangkhae19 » ศุกร์ ก.พ. 21, 2014 3:50 pm

สรุปแล้วก็คือว่าถ้าเรามี โลชั่นหรือครีมยี่ห้ออื่นอยู่แล้ว สามารถนำส่วนผสมนี้ผสมลงไปได้เลยใช่มั๊ยคะ
duangkhae19

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: จะเริ่มต้นอย่างไร? สำหรับมือใหม่

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 21, 2014 3:53 pm

duangkhae19 เขียน:สรุปแล้วก็คือว่าถ้าเรามี โลชั่นหรือครีมยี่ห้ออื่นอยู่แล้ว สามารถนำส่วนผสมนี้ผสมลงไปได้เลยใช่มั๊ยคะ

ให้ดูง่ายๆดังนี้คะ

ถ้าผลิตภัณฑ์นั้นมีน้ำผสมอยู่ [มี ingredient: water บนฉลาก] ก็สามารถผสมส่วนผสมที่ละลายในน้ำ ลงไปได้

ถ้าผลิตภัณฑ์นั้นมีน้ำมันผสมอยู่ [ตัวอย่างเช่น jojoba oil, squalane, vitamin E บนฉลาก] ก็สามารถผสมส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน ลงไปได้

ทั้งนี้ ให้คำนึงถึงปริมาณที่ถูกต้องเสมอคะ ห้ามใช้เกินที่ผู้ผลิตกำหนด เพราะส่วนผสมเครื่องสำอาง ก็เหมือนยา การใช้เกินกำหนด อาจก่อให้เกิดผลเสีย มากกว่าผลดี

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย sirirak.fern » ศุกร์ พ.ค. 09, 2014 4:38 pm

อยากทราบค่ะ ว่าในการวัดสาร เขาวัดยังไง วัดเป็นกรัมหรือยังไง ตัวอย่างเช่น เราต้องการทำครีมหน้าใส Vitamin B3 (บำรุงผิว ลดริ้วรอย ให้ผิวขาวใส) 4%
N-Acetyl Glucosamine (ให้ความชุ่มชื้นผิว ให้ผิวขาวใส) 4%
Alpha Arbutin (ให้ผิวขาวใส) 2%
Pro Polymer 2% หรือ Xanthan Gum 1%
Phenoxylethanol (สารกันเสีย) 1%
น้ำ ที่เหลือ (87% หรือ 88%)

******** ตรง เปอร์เซ็น เท่ากับเท่าไหร่ของปริมาณ ของน้ำ 100 ml ค่ะ
sirirak.fern

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย sirirak.fern » ศุกร์ พ.ค. 09, 2014 5:11 pm

ยกตัวอย่างนะค่ะ ถ้าเราจะทำเจลทาหน้า แก้แผลเป็นหน้าขาวใสและเรื่องสิว 100 g มีสูตรดังนี้
1.กรดซาลิไซลิก BHA(ละลายสิว)2เปอร์เซ็น
2.Vitamin B3 4 %
3.Allium Cepa (สกัดหัวหอม) 5%
4.Xanthan Gum 1%
5.Phenoxy สารกันเสีย 1 %
6.น้ากลั่น 87-88 %
ี***รวมสาร 13% ที่เหลือเป็นน้ำ 87 %
นำสารทุกอย่างผสมลงในน้ำ (ตัวไหนก่อนตัวไหนหลัง ไม่สำคัญ) ยกเว้น Pro Polymer หรือ Xanthan Gum คนให้เข้ากัน ผงทุกอย่างละลายสมบูรณ์ แล้วค่อยใส่ Pro Polymer หรือ Xanthan Gum ลงไป จากนั้น คนหรือเขย่า ให้เข้ากัน อาจใช้เวลา 3-5ชม. ให้ Pro Polymer หรือ Xanthan Gum สร้างเนื้อเจลให้สมบูรณ์ เป็นอันเสร็จคะ
*********มีคำถามดังนี้ค่ะ************
1. อยากทราบว่า 2 เปอร์เซ็น= 2กรัม ใช่ไหมค่ะ(อัตราของสาร)ถ้าเราทำครีม 100กรัม
2. วิธีทำนอกเหนือจากนี้ คือ เราต้องวัดค่า pHอีกไหมค่ะ (หรืออัตราสูตรที่บอกมาคือ ค่า pH กลางเป็นกรดอยู่แล้ว)
sirirak.fern

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อาทิตย์ พ.ค. 11, 2014 11:57 am

Staff เค้าเขียนไว้แล้วหนิ

จากนั้นก็อ่านวิธีการคำนวน อัตราส่วนผสมของสารต่างๆคะ ก็จะทราบว่า เวลาบอกว่าใช้ 1% หรือ 5% นั่นคือให้ใช้ในปริมาณเท่าไหร่

ส่วนเรื่องสูตร ถามในห้องคำถามน่าจะดีกว่าค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย zamyakk » พุธ ส.ค. 20, 2014 3:51 pm

Pro Polymer ชื่อทางวิทยาศาสตร์เรียกว่าอะไรค่ะ พอดีจะส่งอย.นะค่ะ
zamyakk

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » พุธ ส.ค. 20, 2014 10:35 pm

zamyakk เขียน:Pro Polymer ชื่อทางวิทยาศาสตร์เรียกว่าอะไรค่ะ พอดีจะส่งอย.นะค่ะ

ดูบนหน้าเวปเค้าสิค่ะ ทีชื่อ INCI Name อยู่แล้วหนิ เวปเค้าลงไว้ ดูบรรทัดล่างๆ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย p.kiattisuk » ศุกร์ ก.ย. 26, 2014 2:09 am

ถ้าเราได้สารสกะดจากธรรมชาติจากแอลกอฮอลแล้วเราจะทำให้เป็นเนื้อครีมกับเนื้อเจลต้องใช้อะไรบ้างคะ
p.kiattisuk

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 26, 2014 10:24 am

ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X