ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 12, 2016 7:27 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรเดิมที่ได้รับทดลองมาจากแล็บของบริษัท หลังจากใช้ไปเรื่อยๆพบว่าเนื้อมีความหนืดมากขึ้น แบบเกลี่ยยากขึ้นน่ะค่ะ ไม่ทราบเพราะอะไร

สาเหตุลักษณะนี้ มักจะเกิดจาก องค์ประกอบบางส่วนของสูตร ที่สามารถระเหยได้ ถูกระเหยออกจากสูตรไปคะ ตัวอย่างเช่น Cyclomethicone คะ สูตรที่มีองค์ประกอบที่ระเหยได้ ควรจะถูกบรรจุในภาชนะที่ปิดสนิทไม่ให้ส่วนผสมใดๆระเหยได้คะ หากเกิดการระเหย ก็จะมีลักษณะดังเช่นที่ท่านสมาชิกแจ้งคะ

และจะสามารถปรับสูตรตามนีี้ได้ไหมคะ ถ้าสามารถทำให้เนื้อมันและเหนอะน้อยลงได้อีก ก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
Water-in-Oil EZ 3%
Trisiloxane 5%
LipidSoft Lite 5%
SPF Protect Ultra 20%
Isododecane 2%
EDTA 0.2%
Mild Preserve Eco 1%
Oryzanol 0.5%
Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte) 5%
Water ที่เหลือ

ทีมงานเรียนสอบถาม สาเหตุที่ท่านสมาชิก เติม Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte) 5% เพื่อจุดประสงค์ใดคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ก.ย. 13, 2016 12:42 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ช่วยปรับเนื้อให้หน่อยค่ะ เพราะทาแล้วให้ความมันวาวมากเลย ต้องการเนื้อที่ทาแล้วแห้งแมท เนียนไปกับผิว เกลี่ยง่าย

ข้อดีที่พบคือไม่วอก และไม่เป็นคราบค่ะ

เนื้อแมท ท่านสมาชิกจะต้องพิจารณาเติมผง Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte) 5-10% คะ

ขอบคุณคะ

ที่จะเพิ่มเพราะเคยปรึกษาเรื่องความมันและเหนอะค่ะ ทีมงานเคยให้คำแนะนำไว้

และรบกวนถามสูตรเพิ่มค่ะ ถ้าต้องการได้กันแดดชนิดกันน้ำspf50 pa++++ และมีคุณสมบัติเป็นprimerในตัว เนื้อลื่น เบา ให้ความรู้สึกแห้งแมท อำพรางรูขุมขน ควบคุมความมัน และช่วยให้ทารองพื้นแต่งหน้าได้เนียนและติดทนเหมือนprimer ประกอบด้วยส่วนผสมอะไรบ้าง ปริมาณเท่าไหร่คะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » พุธ ก.ย. 14, 2016 11:19 pm

รอ staff มาตอบอีกทีนะ แต่สูตรนี้ เราแนะนำ แบบนี้นะ

Water-in-Oil EZ 4%
LipidSoft Lite 10%
EDTA 0.2%

ถ้ารู้สึกมัน แล้วเหนอะหนะ ถ้าความมันนี้หมายถึง ผิวเราเป็นคนผิวมัน ให้ใช้ MatteSilica XL 3-5% เข้าไป
Silk Mica Powder ไม่รู้ staff ทำไมแนะนำแบบนั้น เพราะมันจะไปแนวพวก BB/CC มากกว่าที่จะเป็นครีมกันแดด

เราว่าสูตรข้างบนนะ จบเลย เอา MatteSilica XL มาดูดความมันผิว แล้วก็ใช้ LipidSoft Lite ทั้งละลายสารกันแดด และให้เนื้อสูตรเกลี่ยง่ายๆ

ส่วน Oryzanol 0.5% ถ้าอยากใส่ก็ไม่มีปัญหาเลย แต่อย่าไปใส่อะไรหนักๆ เดี๋ยวจะเหนอะหนะเปล่าๆ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2016 8:58 am

รอแนะนำเพิ่มเติมจากทีมงานด้วยค่ะ

ขอบคุณคุณc7ที่แนะนำค่ะ ถ้าใช้ส่วนผสมน้อยแค่นี้แล้วได้ประสิทธิภาพและสัมผัสที่ดี มันก็ดีมากเลยค่ะ แต่นี่ก็ ซื้อมาตามที่ทีมงานแนะนำแล้วค่ะ Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte) เหลือแต่คอนเฟิร์มก่อนลงมือทำเท่านั้นเอง

และรบกวนทีมงานแนะนำกันแดดสูตรใหม่ตามที่ขอปรึกษาไปด้านบนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2016 5:22 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบพระคุณคุณ C7 มากคะ สำหรับคำแนะนำ

ทีมงานยืนยันการปรับแต่งสูตรตามที่คุณ C7 แนะนำ จะดีกว่าลักษณะสูตรที่ทีมงานแนะนำ ที่ใช้ Silk Mica Powder คะ โดย Silk Mica Powder จะเหมาะสำหรับการใช้เคลือบผิว/ปิดผิว มากกว่าในการทำลดความมันวาวคะ โดยการลดความมันวาว การใช้ MatteSilica, MatteSilica XL, PowderCream, SiliSilk, Boron Nitride จะให้ความนวล/Matte ได้ดีกว่าคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2016 9:28 pm

ตกลงเป็นสูตรตามคุณc7แนะนำไว้เหมาะสมกว่านะคะ
EDTA 0.2%
MatteSilica XL 3-5%

และสูตรนี้มีคุณสมบัติเป็นprimerในตัว เนื้อลื่น เบา แมท อำพรางรูขุมขน และช่วยให้ทารองพื้นแต่งหน้าได้เนียนและติดทนไหมคะ ถ้ายังไม่ใช่รบกวนแนะนำเพิ่มด้วยค่ะ

แล้วSilk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte) ที่ซื้อมาแล้วตามที่แนะนำไว้จะเอาไปทำอะไรได้ล่ะค่ะ ขอคืนของได้ไหมคะ ยังอยู่ในสภาพเดิมทุกอย่าง ยังไม่ได้แกะบับเบิ้ลกันกระแทกเลยด้วยซ้ำ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 19, 2016 8:49 pm

สวัสดีคะ

EDTA 0.2%

และสูตรนี้มีคุณสมบัติเป็นprimerในตัว เนื้อลื่น เบา แมท อำพรางรูขุมขน และช่วยให้ทารองพื้นแต่งหน้าได้เนียนและติดทนไหมคะ ถ้ายังไม่ใช่รบกวนแนะนำเพิ่มด้วยค่ะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งเพิ่มเติมเล็กน้อย คือเพิ่ม Satin Cream Maker 1.5% ปั่นเข้ากันส่วนของน้่ำ เพื่อให้กลายเป็นเนื้อเจล เพื่อเพิ่มความเสถียรให้กับสูตร ป้องกันการแยกชั้นคะ

ลักษณะเป็น Primer ในตัว อาจจะไม่มาก เนื่องจาก LipidSoft Lite ซึ่งจะทำหน้าที่เคลือบผิวไว้บางๆ ทำหน้าที่เป็น Primer มีสัดส่วนในสูตรเพียง 10% และหากต้องเพิ่มสัดส่วนมากขึ้นในสูตร อาจทำให้สูตรเกิดการแยกชั้นได้เนื่องจากมีสัดส่วนของน้ำมันมากเกินไปคะ

แล้วSilk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte) ที่ซื้อมาแล้วตามที่แนะนำไว้จะเอาไปทำอะไรได้ล่ะค่ะ ขอคืนของได้ไหมคะ ยังอยู่ในสภาพเดิมทุกอย่าง ยังไม่ได้แกะบับเบิ้ลกันกระแทกเลยด้วยซ้ำ

ท่านสมาชิกสามารถติดต่อลูกค้าสัมพันธ์ เพื่อแจ้งการขอส่งคืนสินค้าได้คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ย. 26, 2016 10:13 am

ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งเพิ่มเติมเล็กน้อย คือเพิ่ม Satin Cream Maker 1.5% ปั่นเข้ากันส่วนของน้่ำ เพื่อให้กลายเป็นเนื้อเจล

รบกวนรีวิววิธีทำทั้งหมดให้อีกครั้งค่ะ ถ้าจะเพิ่มตามที่แนะนำด้วยค่ะ เพราะสองรอบก่อนที่ทำเองก็ยังไม่สำเร็จเลย ขอแบบstep by stepเลยค่ะ กลัวผิดอีก
EDTA 0.2%
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 27, 2016 7:46 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกแจ้งวิธีการทำที่ตั้งใจจะดำเนินการ และทีมงานจะช่วยตรวจสอบความถูกต้องให้คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ก.ย. 28, 2016 1:54 am

Oryzanol 0.5%
อุ่นให้ละลายเข้ากัน และปั่นเป็นเนื้อเดียวกัน

EDTA 0.2%
ละลายและอุ่น แล้วเติมลงในส่วนน้ำมันทีปั่นตลอดทีละนิดจนหมด

MatteSilica XL 3-5% ใส่สุดท้ายและปั่นให้เข้ากัน

สองครั้งก่อนที่ทำ ก็ทำขั้นตอนแบบนี้ แค่ส่วนผสมต่างไป แต่ผลก็ไม่เหมือนกันทั้งสองครั้งเลย ครั้งแรกได้เนื้อครีมข้นฟู ครั้งที่สองได้เนื้อเหลวเป็นน้ำและแยกชั้นตามมา ถึงอยากให้ทีมงานแนะนำวิธีทำโดยละเอียดใหม่อีกครั้งค่ะ ไม่มีความมั่นใจที่จะทำ เพราะก็คิดว่าทำตามที่เคยแนะนำไว้แต่ตัวเองก็ยังทำไม่ได้ผล
dharmaamm

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X