ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 28, 2016 3:47 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานตรวจสอบสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา คิดว่าไม่มีปัญหาใดๆแล้วคะ ถึงแม้อาจจะมีการแยกชั้น แต่ไม่ควรจะแยกลักษณะเหลวเป็นน้ำตามที่ท่านสมาชิกบอก สำหรับปัญหาการแยกชั้นหากตั้งทิ้งไว้นานๆ สามารถแก้ไขได้ด้วยการเติม Oil-Fix 1% แต่หากมีลักษณะแยกเป็นน้ำตั้งแต่ขั้นตอนการผสมตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานคาดเดาว่าเกิดจากการปั่นที่ไม่เหมาะสมคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิก ใช้ หัวปั่น ลักษณะใด คะ รบกวนขอข้อมูลลักษณะหัวปั่น , รอบการปั่น โดยประมาณ และ ระยะเวลาการปั่นคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ก.ย. 28, 2016 5:00 pm

ใช้เครื่องผสมแป้งทำขนมปั่นค่ะ ไม่ทราบรอบการปั่นค่ะ ระยะเวลาก็ไม่ได้ดูว่านานเท่าไหร่ ก็ปั่นไปเรื่อยๆ เติมน้ำไปเรื่อยๆจนหมดค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำขั้นตอนการผสมโดยละเอียดอีกครั้งเหมือนแนะนำคนไม่เคยทำเลยค่ะ เพราะจากที่ทำมาสองครั้งก่อนมันไม่สามารถนำมาใช้เพื่อความมั่นใจได้เลย จะขอเริ่มต้นทำใหม่อีกครั้งค่ะ ขั้นตอนไหนต้องทำอย่างไร ทำนานแค่ไหนระบุให้หน่อยค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับการขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 2:13 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานได้เห็นภาพลักษณะหัวปั่นที่ท่านสมาชิกส่งมาให้ในกระทู้อื่นๆ หัวปั่นลักษณะดังกล่าวจะไม่สามารถผสมได้คะ ปัญหาอยู่ที่หัวปั่นคะ ขั้นตอนการผสมของท่านสมาชิกเหมาะสมแล้วคะ กรุณาพิจารณาเลือกใช้หัวปั่น Disperser/Dissolver ในการผสมสูตรลักษณะนี้เท่านั้นคะ ลักษณะหัวปั่นที่ท่านสมาชิกส่งภาพมา เป็นหัวปั่นที่ไม่สามารถใช้ปั่นครีมได้ เนื่องจากไม่มีแรง shear ใดๆ ที่จะทำให้เนื้อครีมเข้ากันได้ หัวปั่นดังกล่าวไม่ได้แตกต่างจากการใช้มือคนแรงๆคะ

ลักษณะหัวปั่นที่สามารถใช้ในการผสมได้ จะต้องอยู่ในลักษณะนี้เท่านั้นคะ

ใบพัดเครื่องปั่นครีม.jpg (15.54 KiB) เปิดดู 333 ครั้ง

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 3:42 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สามารถใส่ WhiteCumin 2xได้ใช่ไหมคะ

สามารถใส่ได้ แม้ว่าทีมงานไม่แนะนำคะ สาเหตุเนื่องจาก ในสูตรครีมกันแดด จุดประสงค์ของสูตรคือ เพื่อเน้นความบางเบาต่อผิว หากมีส่วนผสมบำรุงผิวใดๆเพิ่มเติมในสูตร ก็จะทำให้สูตรมีเนื้อหนักขึ้นคะ

การผสมใช้แค่แรงมือคนก็ได้ รึจำเป็นต้องมีเครื่องช่วยปั่นคะ(มีเครื่องตีฟองนม)

สูตรจะต้องใช้เครื่องตีฟองนมคะ

จริงๆจำเป็นต้องใส่ EDTA ไหมคะ

หากท่านสมาชิกมีส่วนผสมอยู่ เรียนแนะนำว่าควรใส่คะ

1.Water-in-Oil EZ 3%
2.Cyclomethicone 5%
3.LipidSoft Dry 10%
4.SPF Protect Ultra 20%
5.สารกันเสีย 1%
6.Water + ส่วนผสมที่ละลายน้ำ [เช่น WhiteCumin 2x] ส่วนที่เหลือ

ทีมงานเรียนแนะนำขั้นตอนนะคะ

1+2+3+4 ปั่นให้เข้ากัน ด้วยเครื่องตีฟองนม
เมื่อเข้ากันดีแล้ว ปั่นด้วยเครื่องตีฟองนมไว้ตลอด ห้ามหยุด ค่อยๆเติม 6 ลงในส่วนน้ำมัน ทีละเล็กน้อย เมื่อเห็นว่าเข้าเป็นเนื้อเดียวกันดีแล้ว ก็ค่อยเติมเพิ่ม ทำไปเรื่อยๆจนสามารถเติมน้ำได้หมด

ท่านสมาชิกสามารถดูตัวอย่าง vdo การใช้ Water-in-Oil EZ จากที่นี่คะ จะพบว่า เมื่อมีน้ำมากขึ้นเรื่อยๆ สูตรจะข้นขึ้นเรื่อยๆคะ
https://www.youtube.com/watch?v=u8GGITnUqx4

ขอบคุณคะ

เคยสอบถามแล้วทีมงานบอกใช้เครื่องตีฟองนมได้ ได้ทดลองใช้แล้วพบว่าแรงหมุนไม่พอตอนที่ส่วนผสมเริ่มข้นขึ้นเรื่อยๆ เลยเอาเครื่องปั่นผสมแป้งมาใช้แทนเพราะแรงหมุนมากกว่ามากๆค่ะ อย่างนี้หมายความว่าตัวเองจะไม่สามารถทำกันแดดรึครีมในรูปแบบกันน้ำแบบที่ต้องใช้ Water in Oil หรอคะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 6:25 pm

สวัสดีคะ

เคยสอบถามแล้วทีมงานบอกใช้เครื่องตีฟองนมได้ ได้ทดลองใช้แล้วพบว่าแรงหมุนไม่พอตอนที่ส่วนผสมเริ่มข้นขึ้นเรื่อยๆ เลยเอาเครื่องปั่นผสมแป้งมาใช้แทนเพราะแรงหมุนมากกว่ามากๆค่ะ อย่างนี้หมายความว่าตัวเองจะไม่สามารถทำกันแดดรึครีมในรูปแบบกันน้ำแบบที่ต้องใช้ Water in Oil หรอคะ

ทีมงานเรียนแนะนำว่า ลักษณะหัวของเครื่องตีฟองนม สามารถสร้างแรงปั่นได้มากกว่า หัวเครื่องปั่นผสมแป้ง ซึ่งตามที่ท่านสมาชิกส่งภาพมา จากรูปทรง ไม่สามารถสร้างแรงกระแทกใดๆได้เลยคะ

ทีมงานไม่แน่ใจว่า ลักษณะหัวดังกล่าว จะสามารถผสมเนื้อสูตรที่ไม่ได้ต้องการแรงปั่นมาก เช่น สูตรเจลที่ใช้ Pro Polymer หรือสูตรครีมที่ใช้ Light Cream Maker [สูตรเหล่านี้สามารถคนให้เข้ากันได้ด้วยมือ] ได้หรือไม่ เนื่องจากดูจากภาพ ลักษณะรูปทรง ไม่สามารถสร้างแรง shear ได้คะ

สูตร Water-in-Oil ต้องการแรง Shear ที่มากกว่าสูตร Oil-in-Water คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ธ.ค. 09, 2016 8:47 am

Water-in-Oil EZ 4%
LipidSoft Lite 10%
SPF Protect Ultra 20%
Oryzanol 0.5%
EDTA 0.2%
Satin Cream Maker 1.5%
Mild Preserve Eco 1%
Water ที่เหลือ
MatteSilica XL 4%
ทำตามนี้ได้ความเบาและแห้งน่าพอใจ แต่มีปัญหาว่าทาแล้วตอนเริ่มแห้งจะเป็นขุยเล็กๆ แก้ด้วยการลดMatteSilica5%เป็น4% และเกลี่ยให้ทั่วหน้าก่อนที่จะแห้ง แล้วปล่อยให้เนื้อครีมแห้งเกาะผิวไปเอง แต่เวลาเกลี่ยรองพื้นต่อจากกันแดดก็จะเป็นขุยเหมือนเดิม และเหมือนเนื้อมันทำให้หน้าไม่เนียนค่ะ พอทาแป้งจะไม่เรียบเนียนเห็นเป็นคราบๆ แก้ได้ไหมคะ

อยากให้สารกันแดดบรรจุไซริงค์เหมือนเดิม เพราะเพิ่งซื้อมาบรรจุในขวดเล็ก เทออกมาได้ปริมาณ18กรัมเอง ทั้งคว่ำทิ้งไว้ทั้งเคาะทั้งเขย่า แต่ที่เกาะในขวด หายไปตั้ง2กรัมค่ะ ช่วยพิจารณาด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 09, 2016 6:14 pm

สวัสดีคะ

หากสูตรแห้งเกินไป อาจทำให้เกิดคราบขุยขึ้นได้คะ

ทีมงานเรียนแนะนำ 2 แนวทางคะ

1. ลด MatteSilica XL ลง อีกคะ

2. เพิ่มเติม emollient กลุ่ม glycol เช่น Butylene Glycol ทดลองเริ่มต้นที่ 3% เพื่อช่วยลดอาการคราบขาวบนผิวคะ

อยากให้สารกันแดดบรรจุไซริงค์เหมือนเดิม เพราะเพิ่งซื้อมาบรรจุในขวดเล็ก เทออกมาได้ปริมาณ18กรัมเอง ทั้งคว่ำทิ้งไว้ทั้งเคาะทั้งเขย่า แต่ที่เกาะในขวด หายไปตั้ง2กรัมค่ะ ช่วยพิจารณาด้วยค่ะ

ปัจจุบันทางฝ่ายที่เกี่ยวข้องกำลังดำเนินการแก้ไขปัญหาการขาดแคลนจุก syringe ที่สามารถป้องกันการรั่วไหลได้ดี สำหรับส่วนผสมบางรายการที่มีปัญหาการรั่วไหลคะ เมื่อได้ผู้ผลิตจุก syringe ที่มีประสิทธิภาพดีเพียงพอดังกล่าวแล้ว จะสามารถกลับมาจำหน่ายเป็นลักษณะ syringe ได้เหมือนเดิมคะ ทีมงานขออภัยท่านสมาชิกสำหรับความไม่สะดวกคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ม.ค. 04, 2017 5:22 pm

ทีมงานเรียนแนะนำว่า ลักษณะหัวของเครื่องตีฟองนม สามารถสร้างแรงปั่นได้มากกว่า หัวเครื่องปั่นผสมแป้ง ซึ่งตามที่ท่านสมาชิกส่งภาพมา จากรูปทรง ไม่สามารถสร้างแรงกระแทกใดๆได้เลยคะ

ทีมงานไม่แน่ใจว่า ลักษณะหัวดังกล่าว จะสามารถผสมเนื้อสูตรที่ไม่ได้ต้องการแรงปั่นมาก เช่น สูตรเจลที่ใช้ Pro Polymer หรือสูตรครีมที่ใช้ Light Cream Maker [สูตรเหล่านี้สามารถคนให้เข้ากันได้ด้วยมือ] ได้หรือไม่ เนื่องจากดูจากภาพ ลักษณะรูปทรง ไม่สามารถสร้างแรง shear ได้คะ

สูตร Water-in-Oil ต้องการแรง Shear ที่มากกว่าสูตร Oil-in-Water คะ

ขอบคุณคะ

ไม่ทราบว่าหัวตีฟองนมแบบนี้ใช้ปั่นครีมได้ไหมคะ เท่าที่หาดูก็มี2แบบค่ะ แบบนี้ กับแบบหัวเป็นเหมือนขดสปริงซึ่งเคยซื้อมาใช้แล้วไม่สามารถปั่นได้เวลาที่เติมสารแล้วเนื้อข้นขึ้นค่ะ และมีตัวเลขกำกับไม่ทราบว่ามีรายละเอียดเรื่องแรงปั่นรึความเร็วรอบรึป่าวค่ะ ดูไม่เป็น
ขอบคุณมากค่ะ
ไฟล์แนป
20161229_174938.jpg (2.02 MiB) เปิดดู 212 ครั้ง
20161229_175011.jpg (768 KiB) เปิดดู 212 ครั้ง
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ม.ค. 04, 2017 5:36 pm

ขอโทษค่ะ ไม่สามารถเพิ่มเติมคำถามได้เพราะไม่มีปุ่มeditค่ะ มีคำถามนี้และของโพสต์ด้านบนนะคะ

-ระหว่าง lipid soft lite และ lipid soft dry ตัวไหนผสมในกันแดดสำหรับหน้าแล้วให้ผลเรื่องเกลี่ยเนื้อกันแดดได้ง่ายเนียนสม่ำเสมอ และให้สัมผัสที่ไม่มันวาวเหนอะของสารกันแดดได้ดีกว่ากันคะ

ทีมงานพบว่า emollient ทั้ง 2 ชนิด มีความสามารถในการเกลี่ยสูตรได้ใกล้เคียงกันคะ หากท่านสมาชิกพบปัญหาเนื้อสูตรเกลี่ยได้ไม่ดี และมีการใช้ emollient เหล่านี้แล้วในสูตร เรียนแนะนำพิจารณา Isododecane ซึ่งจะมีจุดเด่นในการเกลี่ยเนื้อที่ดีมากกว่า emollient กลุ่ม LipidSoft คะ

ขอบคุณคะ

ถ้าจะเพิ่มIsododecane ต้องใช้ประมาณกี่เปอร์เซนต์คะ ถึงไม่กระทบกับเนื้อสูตร และขั้นตอนเพิ่มทำยังไงคะ เพราะเห็นในรายละเอียดแจ้งว่าละลายใน Silicones, hydrocarbons, isoparrafins ซึ่งกันแดดที่ทำอยู่ไม่ได้ใช้ซิลิโคนค่ะ เคยอุดตัน
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ม.ค. 06, 2017 1:19 pm

ขออนุญาตดันกระทู้ค่ะ ข้ามคิวไป2วันแล้ว รอคำตอบค่ะ ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X