ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ม.ค. 10, 2017 8:04 am

รอคำตอบของคำถามเก่าค่ะ ผ่านคิวไปตั้งแต่อาทิตย์ก่อน

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ SPF Protect Ultra ไม่มีแล้วหรอคะ

แล้วถ้าจะใช้SPF Protect UltraII จะต้องปรับเปลี่ยนสูตรจากเดิมยังไงบ้างคะ เพื่อให้เป็น spf 50 pa++++ กันน้ำ เนื้อแมทลื่น ไม่เหนอะ

ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 10, 2017 10:45 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบว่าหัวตีฟองนมแบบนี้ใช้ปั่นครีมได้ไหมคะ เท่าที่หาดูก็มี2แบบค่ะ แบบนี้ กับแบบหัวเป็นเหมือนขดสปริงซึ่งเคยซื้อมาใช้แล้วไม่สามารถปั่นได้เวลาที่เติมสารแล้วเนื้อข้นขึ้นค่ะ และมีตัวเลขกำกับไม่ทราบว่ามีรายละเอียดเรื่องแรงปั่นรึความเร็วรอบรึป่าวค่ะ ดูไม่เป็น

ลักษณะหัวปั่นที่ใช้ตีฟองนม ก็สามารถใช้ผสมได้คะ แต่เพียงในปริมาณครั้งละเล็กน้อย เนื่องจากลักษณะการออกแบบหัว ไม่ได้ออกแบบให้เกิดการกระแทกของเนื้อสูตร แต่เป็นการตีให้เกิดฟอง นอกจากนี้ เนื้อสูตรอาจจะมีการเกิดฟองขึ้นบ้าง แต่ไม่ได้มีผลใดๆต่อประสิทธิภาพคะ

ถ้าจะเพิ่มIsododecane ต้องใช้ประมาณกี่เปอร์เซนต์คะ ถึงไม่กระทบกับเนื้อสูตร และขั้นตอนเพิ่มทำยังไงคะ เพราะเห็นในรายละเอียดแจ้งว่าละลายใน Silicones, hydrocarbons, isoparrafins ซึ่งกันแดดที่ทำอยู่ไม่ได้ใช้ซิลิโคนค่ะ เคยอุดตัน

Isododecane จะช่วยให้เนื้อสูตรเกลี่ยง่ายขึ้น ลดความหนืดบนผิว และมีลักษณะเนื้อที่บางเบาคะ
ในการผสม กรุณาผสมในส่วนของน้ำมัน คะ หากไม่เข้ากับน้ำมันชนิดอื่นๆในส่วนของน้ำมัน ก็ไม่เป็นไรคะ หากสูตรมีตัวประสานน้ำ-น้ำมัน หรือ cream maker ชนิดใดๆ ก็จะถูกประสานในขั้นตอนที่นำน้ำ-น้ำมัน มาปั่นรวมกัน คะ

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ SPF Protect Ultra ไม่มีแล้วหรอคะ

แล้วถ้าจะใช้SPF Protect UltraII จะต้องปรับเปลี่ยนสูตรจากเดิมยังไงบ้างคะ เพื่อให้เป็น spf 50 pa++++ กันน้ำ เนื้อแมทลื่น ไม่เหนอะ

ปัจจุบันสินค้าจำหน่ายเป็นขนาดกิโลกรัมแทน บริษัทเลิกจำหน่ายขนาดปลีก เนื่องจากมีชนิดใหม่ ที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น มาแทนคะ ในการใช้งานแทน ท่านสมาชิกสามารถใช้แทน โดยในสูตรไม่จำเป็นต้องใช้ LipidSoft ชนิดใดๆคะ สามารถตัด LipidSoft ทิ้งได้เลยคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ม.ค. 11, 2017 7:03 am

ถ้าเป็นSPF Protect Ultra II อิงสูตรเดิมแบบนี้ได้ไหมคะ
Water-in-Oil EZ 4%
SPF Protect Ultra II 15%
Isododecane 5%
Oryzanol 0.5%
EDTA 0.2%
Satin Cream Maker 1.5%
Butylene Glycol 3%(จำเป็นไหมหรือIsododecaneก็พอ)
Mild Preserve Eco 1%
Water ที่เหลือ
MatteSilica XL 4%

และจะเพิ่มค่าpaเป็น ++++ ได้ยังไงคะ มีขั้นตอนยังไงบ้างคะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 9:42 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

การเพิ่ม Butylene Glycol ในสูตร สามารถเติมหรือไม่เติม ก็ได้คะ ผลที่ได้จากการเติม คือสูตรจะมีลักษณะที่เกลี่ยง่ายขึ้น แต่ง่ายขึ้นในระดับมากน้อยเพียงใด ทีมงานไม่สามารถทราบได้ ต้องทำการทดลองคะ เนื่องจาก Isododecane ก็ช่วยให้สูตรเกลี่ยได้ดีแล้วคะ

และจะเพิ่มค่าpaเป็น ++++ ได้ยังไงคะ มีขั้นตอนยังไงบ้างคะ

กรุณาพิจารณาเติม Zinc Oxide ในสูตรคะ Zinc Oxide จะช่วยเพิ่มค่า PA โดยตรง คะ เรียนแนะนำทดลองที่ 3-10% คะ ทีมงานคาดเดาว่า ระดับ 7% ขึ้นไป น่าจะช่วยให้ PA มีค่า ++++ ได้ แต่ทางเดียวที่จะทราบได้จะต้องส่งแลปเพื่อวัดค่าคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinReipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ม.ค. 13, 2017 1:12 pm

ไม่อยากใช้ซิลิโคนในสูตรเพราะเคยใช้แล้วมีปัญหาสิวอุดตันค่ะ จะใช้Zinc Oxide เพิ่มค่าpaได้อย่างไรบ้างคะ
หรือมีวิธีหรือสารตัวอื่นอีกหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 14, 2017 6:25 pm

สวัสดีคะ

Isododecane และ Water-in-Oil EZ จะสามารถช่วยกระจาย Zinc Oxide ในเนื้อสูตรให้แล้วคะ แต่หากพบว่ายังไม่เพียงพอ สามารถพิจารณาใช้ LipidSoft™ Disperse 5% เพื่อช่วยละลายและกระจายสารกันแดดต่างๆรวมถึง Zinc Oxide ในสูตร ซึ่งจะทำได้ดีกว่ากลุ่ม Glycol เช่น Butylene Glycol คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ม.ค. 16, 2017 12:26 am

ขั้นตอนคือWater-in-Oil EZ 4%
Zinc Oxide 7%
นำมาผสมกันแล้วอุ่นและปั่นให้เข้ากัน แล้วค่อยๆเติมส่วนน้ำทีละนิดจนหมดเหมือนเดิมใช่ไหมคะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 18, 2017 6:49 pm

สวัสดีคะ

ถูกต้องคะ

หากท่านสมาชิก ใช้เครื่องตีฟองนมผสม เรียนแนะนำให้ผสมเพียงทีละเล็กน้อย เนื่องจากเครื่องตีฟองนม มีกำลังจำกัด หากผสมในปริมาณมาก เนื้อสูตรอาจจะไม่เข้ากันดีพอ และจะเกิดการแยกชั้นได้คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » อาทิตย์ ก.พ. 05, 2017 10:40 pm

EDTA 0.2%
ทำสูตรนี้แล้วได้เนื้อที่ข้นมากค่ะ ตอนทานี่เหนียวเกลี่ยยากมาก แล้วเป็นคราบตามคิ้วและไรผมด้วย ขาววอกด้วยค่ะ ถึงไม่วอกมากแต่พอทารองพื้นและแป้งแล้วดูหน้าเทาๆและไม่เนียนค่ะ เป็นคราบ
ชอบเนื้อที่ได้จากSPF Protect Ultra เดิมมากกว่าค่ะ จะเป็นเนื้อเหลวแบบเซรั่ม เกลี่ยง่าย ปล่อยทิ้งไว้จะแห้งแมทไปกับผิวเลย ไม่เกิดคราบเวลาทารองพื้นและแป้ง ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะ จะเป็นเนื้อแบบเดิมได้ไหมคะ ปวดหัวเลย กว่าจะหาที่ลงตัวได้ก็นานและยาก พอใช้ได้แล้วไม่มีสารขายสะงั้น พูดถึงตัวเก่ามันก็คุณสมบัติดีนะคะ ได้spf 50pa4+โดยไม่ต้องเพิ่มอะไรเข้าไปอีก

และล่าสุดสั่งซื้อไปผิดค่ะ เดิมใช้Matte Silica xl 4%แล้วพอดีผิว แต่นี่สั่งMatte Silica ธรรมดามา คิดว่าต้องปรับสักเท่าไหร่ให้คุณสมบัติใกล้เคียงเดิมคะ

และการแพ็คของรอบนี้รั่วซึมหลายตัวเลยค่ะ ทั้งตัวกันแดด Easy Thick ขนาดผงZinc Oxide ยังเลอะเปรอะเปื้อนออกมาในซองฟรอยด์เต็มเลย

SPF Protect Ultra II เป็นเจลน้ำมันสีเหลืองใสใช่ไหมคะ ไม่ใช่ของเหลวสีเหลืองข้นเหมือนตัวเก่าใช่ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 06, 2017 6:02 pm

สวัสดีคะ

EDTA 0.2%
ทำสูตรนี้แล้วได้เนื้อที่ข้นมากค่ะ ตอนทานี่เหนียวเกลี่ยยากมาก แล้วเป็นคราบตามคิ้วและไรผมด้วย ขาววอกด้วยค่ะ ถึงไม่วอกมากแต่พอทารองพื้นและแป้งแล้วดูหน้าเทาๆและไม่เนียนค่ะ เป็นคราบ

เรียนแนะนำการปรับแต่งดังนี้คะ

1. ปรับลด Satin Cream Maker ลงคะ
2. ปรับลด Zinc Oxide 200nm EasyDisperse ลงคะ

ชอบเนื้อที่ได้จากSPF Protect Ultra เดิมมากกว่าค่ะ จะเป็นเนื้อเหลวแบบเซรั่ม เกลี่ยง่าย ปล่อยทิ้งไว้จะแห้งแมทไปกับผิวเลย ไม่เกิดคราบเวลาทารองพื้นและแป้ง ช่วยปรับสูตรให้หน่อยค่ะ จะเป็นเนื้อแบบเดิมได้ไหมคะ ปวดหัวเลย กว่าจะหาที่ลงตัวได้ก็นานและยาก พอใช้ได้แล้วไม่มีสารขายสะงั้น พูดถึงตัวเก่ามันก็คุณสมบัติดีนะคะ ได้spf 50pa4+โดยไม่ต้องเพิ่มอะไรเข้าไปอีก

สินค้ารุ่นเดิม ยังมีจำหน่ายคะ แต่เป็นขนาดกิโลกรัมคะ รบกวนคุณลูกค้าติดต่อทาง care@myskinrecipes.com เพื่อสอบถามข้อมูลราคาและสั่งซื้อได้คะ

และล่าสุดสั่งซื้อไปผิดค่ะ เดิมใช้Matte Silica xl 4%แล้วพอดีผิว แต่นี่สั่งMatte Silica ธรรมดามา คิดว่าต้องปรับสักเท่าไหร่ให้คุณสมบัติใกล้เคียงเดิมคะ

MatteSilica XL จะให้ความฝืดมากกว่า ชนิดธรรมดา เนื่องจากดูดซับความมันไปมากคะ ทำให้เกิดความฝืดบนผิวคะ

และการแพ็คของรอบนี้รั่วซึมหลายตัวเลยค่ะ ทั้งตัวกันแดด Easy Thick ขนาดผงZinc Oxide ยังเลอะเปรอะเปื้อนออกมาในซองฟรอยด์เต็มเลย

หากท่านสมาชิกได้รับสินค้าในสภาพไม่สมบูรณ์ สามารถแจ้งทาง care@myskinrecipes.com เพื่อดำเนินการตามความเหมาะสม รวมถึงการคืนเงิน หรือการส่งสินค้าให้ใหม่คะ

SPF Protect Ultra II เป็นเจลน้ำมันสีเหลืองใสใช่ไหมคะ ไม่ใช่ของเหลวสีเหลืองข้นเหมือนตัวเก่าใช่ไหมคะ

ลักษณะเป็นเจลสีเหลือง/น้ำตาลคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X