ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.พ. 06, 2017 9:20 pm

Water-in-Oil EZ 4%
SPF Protect Ultra II 15%
Isododecane 5%
Zinc Oxide 200nm 4%
Oryzanol 0.5%
EDTA 0.2%
Satin Cream Maker 0.5%
Mild Preserve Eco 1%
Water ที่เหลือ
MatteSilica XL 4%

ปรับแบบนี้แล้วจะได้เนื้อที่เหลวเกลี่ยง่ายไหมคะ

และจะได้ค่าpaประมาณเท่าไหร่คะ

ส่วนตัวเดิมทราบแล้วค่ะว่ายังมีขาย เคยถามไปแล้ว แต่ขายขนาดเป็นกิโลกรัมเราทำใช้เองคงไม่ทันหมด คงเสียไปสะก่อนน่ะค่ะ อยากให้ขายในขนาดเล็กแบบเดิมควบคู่ไปกับตัวใหม่มากกว่า แล้วแต่ใครจะเลือกซื้อแบบที่ชอบ

ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 08, 2017 12:08 pm

สวัสดีคะ

Isododecane 5%
EDTA 0.2%
Satin Cream Maker 0.5%
Mild Preserve Eco 1%
MatteSilica XL 4%

ปรับแบบนี้แล้วจะได้เนื้อที่เหลวเกลี่ยง่ายไหมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับเพิ่ม Isododecane เป็น 10% คะ เพื่อช่วยการเกลี่ยเนื้อด้วยคะ

เนื้อจะเกลี่ยง่ายกว่าเดิม และเหลวกว่าเดิมคะ แต่จะง่ายเพียงพอที่ท่านสมาชิกต้องการหรือไม่ ทีมงานไม่สามารถบอกได้คะ

หากพบว่ายังเกลี่ยง่ายไม่พอ หรือยังข้นไป ให้ตัด Satin Cream Maker ทิ้ง และเพิ่ม Isododecane เข้าไปอีกคะ รวมถึงพิจารณาปรับลด MatteSilica XL ลงคะ

สำหรับค่า PA ทีมงานเรียนแนะนำว่า น่าจะสามารถคาดหวัง PA+++ ได้คะ แต่หากต้องการทราบค่าจริงที่แน่นอน ต้องส่งแลปตรวจคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ พ.ค. 26, 2017 3:15 pm

จากสูตรล่าสุด ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
Isododecane 10%
EDTA 0.2%
กันเสีย 1%
MatteSilica XL 2%

ยังได้เนื้อที่ข้นมากๆอยู่ค่ะ เกลี่ยยาก เนื้อหนา หน้ามันวาวด้วยค่ะ ทาแป้งแล้วหน้าดูเทา(คิดว่าจากZinc Oxideที่เพิ่มไปให้ค่าพีเอ)
ถ้าจะเพิ่มIsododecaneเต็มที่เป็น20ใช่ไหมคะ รวมกับกันแดดอีก15 เป็นส่วนน้ำมัน 35% เท่าที่Water-in-Oil EZรับได้

ยังคงคิดถึงSPF Protect Ultraตัวเดิม ใช้20% ได้spf50pa4+โดยไม่ต้องเพิ่มอะไร เนื้อเนียนเบา ไม่เหนอะ ไม่เทา อยากให้มีแบ่งขายเหมือนเดิม
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 29, 2017 4:21 pm

สวัสดีคะ

ถ้าจะเพิ่มIsododecaneเต็มที่เป็น20ใช่ไหมคะ รวมกับกันแดดอีก15 เป็นส่วนน้ำมัน 35% เท่าที่Water-in-Oil EZรับได้

สามารถเพิ่มได้ และจะช่วยให้เกลี่ยง่ายขึ้นอีกระดับนึงคะ

ยังคงคิดถึงSPF Protect Ultraตัวเดิม ใช้20% ได้spf50pa4+โดยไม่ต้องเพิ่มอะไร เนื้อเนียนเบา ไม่เหนอะ ไม่เทา อยากให้มีแบ่งขายเหมือนเดิม

SPF Protect Ultra ตัวเดิม จะต้องใช้ร่วมกับ LipidSoft ชนิดใดๆ เพื่อช่วยให้การละลาย เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพของกันแดดเต็มที่ แต่ชนิด II จะไม่ต้องใช้ LipidSoft ชนิดใดๆ ในการละลายเพิ่มเติม สามารถเลือกใช้ส่วนผสมอื่นๆได้อย่างอิสระมากขึ้น เช่นกรณีนี้ คือเลือกใช้ Isododecane หากเป็นชนิดเดิม จะไม่สามารถใช้ Isododecane มาช่วยให้สูตรเกลี่ยง่ายขึ้นได้ แต่ต้องเลือกใช้ LipidSoft ต่างๆแทน ซึ่ง Isododecane มีความสามารถในการเกลี่ยได้ดีมากกว่า LipidSoft ชนิดใดๆคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ส.ค. 29, 2017 3:11 pm

กันแดดหมดแล้วค่ะ พอดีเห็นสินค้าใหม่ ถ้าจะทำกันแดดสูตรนี้ โดยไม่ใช้Water-in-Oil EZ 4%แต่เปลี่ยนมาเป็นWaterGuard Liteหรือ Polyethylene Wax จะได้ไหมคะ เพื่อให้ได้กันแดดที่กันเหงื่อกันน้ำ เนื้อบางเบา ไม่เหนียวเหนอะ
แต่ละตัวใช้วิธีขั้นตอนผสมยังไงบ้างคะ รบกวนขอคำแนะนำ ถ้าผสมได้ง่ายกว่าWater-in-Oil EZ ก็อยากเปลี่ยน เพราะเนื้อนี้ผสมยาก ต้องค่อยๆเติมส่วนน้ำแล้วปั่น ลุ้นทุกรอบ กลัวครีมเสีย และเนื้อมันเหนอะมากด้วยค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 30, 2017 9:13 pm

สวัสดีคะ

- ทีมงานเรียนสอบถาม ว่า ความต้องการในการกันน้ำ คือกันระดับใดคะ สามารถเล่นกีฬาได้ หรือถึงระดับว่ายน้ำได้ หรือเพียงแค่ใช้ระหว่างวันซึ่งอาจจะมีเหงื่ออกบ้างเล็กน้อย

- สำหรับสูตรที่เน้นบางเบามาก และผสมได้ง่าย ทีมงานเรียนแนะนำ Tris-Biphenyl Triazine (Nano) คะ

ตัวอย่างสูตรกันแดดด้วย Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ที่ให้ค่า SPF 30, PA+++
1.Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10%
2.Light Cream Maker 1%
3.Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
4.Water ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอนการผสม: ผสม 1 เข้ากับ 4 คนหรือปั่นให้เป็นเนื้อเดียวกัน และเติม 2 คนหรือปั่นจนได้เนื้อครีมข้น และเติม 3 คนหรือปั่นให้เข้ากัน

ในเรื่องกันน้ำ ทีมงานเรียนสอบถามข้อมูลด้านบน และจะสามารถแนะนำการเลือกใช้ส่วนผสมกันน้ำให้ได้คะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2017 12:51 pm

ต้องการกันน้ำได้พอสมควรค่ะ แบบมีออกแดดด้วย และขับรถบ่อย ถ้ากันแดดกันไม่ดี นี่เห็นชัดเลยหน้าดำ กันหลุดจากเหงื่อออกได้บ้างค่ะเวลาออกแดด ไม่มากถึงขนาดลงว่ายน้ำ จริงๆได้สูตรและเนื้อที่ลงตัวชอบแล้วค่ะ แต่ใช้ๆSPF Protect Ultra ตัวก่อนค่ะ ได้spf50pa4+โดยไม่ต้องมีส่วยผสมเยอะ แต่ไม่แบ่งขายปริมาณน้อยแล้ว

ขอบคุณสำหรับสูตรspf30ที่แนะนำนะคะ น่าสนใจค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะพอในวันที่ต้องออกแดดไหม และสงสัยอีกอย่างว่าLight Cream Makerกันน้ำไหมคะ และเป็นตัวที่ถ้าคนหรือปั่นไม่ดีพอมักจะเป็นขุยรึเปล่า ที่สมาชิกหลายคนมักมีปัญหาเรื่องเกิดขุยไม่ทราบเป็นตัวนี้รึเปล่า

dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 12:01 pm

สวัสดีคะ

ขอบคุณสำหรับสูตรspf30ที่แนะนำนะคะ น่าสนใจค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะพอในวันที่ต้องออกแดดไหม

SPF30 ที่สมบูรณ์ เพ่ียงพอแล้วคะ ทีมงานเน้นคำว่าสมบูรณ์ เนื่องจาก ผลิตภัณฑ์ในตลาดบางชิ้น ไม่ได้ให้ค่า SPF ตามที่กล่าวอ้าง จึงทำให้ผู้ใช้เข้าใจผิดว่า SPF ที่ใช้อยู่ ยังไม่เพียงพอ ต้องเพิ่มสูงขึ้นอัีก

สงสัยอีกอย่างว่าLight Cream Makerกันน้ำไหมคะ

ไม่กันน้ำคะ

หากท่านสมาชิกต้องการให้สูตรกันน้ำได้ในระดับที่ไม่ใช่ลงน้ำ เลือกใช้ WaterGuard™ Lite 3-5% คะ

และเป็นตัวที่ถ้าคนหรือปั่นไม่ดีพอมักจะเป็นขุยรึเปล่า ที่สมาชิกหลายคนมักมีปัญหาเรื่องเกิดขุยไม่ทราบเป็นตัวนี้รึเปล่า

มีความเป็นไปได้ หากปั่นหรือคนไม่ดีคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ย. 04, 2017 1:31 am

รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่ะ
WaterGuard™ Lite 5%
Isododecane 10%
ผสม อุ่นสูตร คนให้เข้ากัน คลายร้อนแล้วเติม
อุ่นส่วนน้ำ แล้วเติมลงในน้ำมัน คนให้เข้ากัน
EDTA 0.2%
กันเสีย 1%
MatteSilica XL 2%
ขั้นตอนเป็นแบบนี้หรอคะ
เนื้อที่ได้จะเป็นลักษณะไหนคะ
Water guard บางเบากว่า2และเหนอะหนะน้อยกว่าWater in Oil EZ ไหมคะ และ2ตังใดกันน้ำกันเหงื่อได้มากกว่ากัน
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 06, 2017 1:20 am

สวัสดีคะ

สูตรยังไม่มีสารประสานน้ำ-น้ำมัน และสร้างเนื้อครีม คะ

WaterGuard™ Lite ไม่ใช่สารประสานน้ำ-น้ำมันคะ ทำหน้าที่เพียงสร้างเนื้อฟิล์มบางๆ เพื่อให้สูตรสามารถกันน้ำได้ดีขึ้นคะ

Water in Oil EZ เป็นสารประสานน้ำ-น้ำมัน และสร้างเนื้อครีมคะ ไม่ใช่สารสร้างฟิล์มคะ แต่เนื่องด้วยลักษณะการประสาน ในรูปแบบ Water in Oil คือการห่อหุ้มน้ำ ด้วยน้ำมัน จึงทำให้สูตรสามารถกันน้ำได้ เมื่อเทียบกับลักษณะสูตรครีม oil in water ทั่วไปคะ

ท่านสมาชิกสามารถใช้ Water in Oil EZ ร่วมกับ WaterGuard™ Lite ได้คะ โดยจะได้ประสิทธิภาพการกันน้ำได้ดียิ่งขึ้นด้วยคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X