ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ พ.ย. 29, 2017 10:35 pm

สอบถามค่ะ ถ้าเปลี่ยนสูตรเป็นแบบนี้จะเป็นอย่างไรบ้างคะ
Water-in-Oil EZ 4%
SPF Protect Ultra II 15%
Isododecane 20%
Oryzanol 0.5%
EDTA 0.2%
กันเสีย 1%
SelectSorb 3%
Polymethylsilsesquioxane 7microns 5%
Water ที่เหลือ

สูตรเหมาะสมไหมคะ

เปลี่ยน Matte Silica xl ที่ช่วยดูดซับความมัน เป็นSelectSorb เพื่อจะได้ดูดซับความมันแต่ผิวไม่แห้ง และเพิ่มsoft focus matte ช่วยอำพรางรูขุมขนและริ้วรอยบนใบหน้า สูตรมีความเป็นไปได้ไหมคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2017 7:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

แต่การเปลี่ยนจาก MatteSilica XL เป็น SelectSorb ไม่ได้ดีขึ้นเสมอไปคะ SelectSorb มีจุดเด่นเรื่องการดูดซับน้ำมัน แต่ MatteSilica XL สามารถให้ Soft Focus (ผิวนวล อำพรางริ้วรอย) ได้ดีกว่า SelectSorb คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ธ.ค. 06, 2017 11:09 am

ก็คือสูตรใหม่จะใช้SelectSorb ดูดซับความมัน
และใช้Polymethylsilsesquioxane 7microns หรือ4.5ไมครอน ในการให้ความแมทและsoft focus น่ะค่ะ เห็นในรายละเอียดสารบอกว่าให้การอำพรางและนวลแสงที่ดีกว่า MatteSilicaxlค่ะ ทีนี้ไม่ทราบว่าถ้ามารวมกันในสูตรนี้จะได้กันแดดที่มีผลลัพธ์ยังไงบ้าง
สอบถามเพิ่มด้วยว่า วัย40 ที่มีกระและริ้วรอยจะเหมาะกับ4.5หรือ7ไมครอนมากกว่ากันคะ ไม่ทราบว่า2ขนาดนี้สามารถอำพรางได้มากน้อยแตกต่างกันแค่ไหน ถ้าต้องการให้ช่วยดูสภาพผิวโดยรวมดีขึ้นแต่ไม่ถึงกับปกปิดจนหนา

ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 8:12 pm

สวัสดีคะ

หากในสูตรมีการใช้ทั้ง SelectSorb และ Polymethylsilsesquioxane แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ MatteSilica XL อีกคะ เนื่องจาก SelectSorb จะทำหน้าที่ดูดซับความมัน และ Polymethylsilsesquioxane จะช่วยสร้าง soft-focus อำพรางริ้วรอยต่างๆได้แล้วคะ

Polymethylsilsesquioxane หากต้องการอำพรางริ้วรอยทั่วไป ให้ทดลองใช้ 4.5 คะ หากพบว่าไม่เพียงพอ จึงเลือกใช้ขนาด 2micron แทนคะ หากต้องการเพียงแค่ให้ผิวดูนวล เลือกใช้ Polymethylsilsesquioxane 7 micron หรือ 10 micron คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X