ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สอบถามค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามค่ะ

โพสต์โดย aon.ohn » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 6:10 pm

ส่วนเบส
Isododecane 39%
Hectorite Oil Gel 7.50%
Natural White Beeswax 7.50%
SiliSolve Plus 0.50%
Silicone Blender 4%
Silicone Gel 13%

ส่วน foundation
Silk Talc Powder 7.50%
MatteSilica 2%
FD&C Red No.40 Lake EasyMix™ 4%
Silk Mica Powder 15%

เคยทำสูตรนี้ออกมาแล้วมันไม่แมทเลยค่ะ เนื้อไม่ค่อยข้นด้วย เวลาทาออกแนวกรอสๆบ้าง อารมณ์เหมือน Silicone
พอดีเห็นคุณ C7 โพสสูตรนี้ไว้ สูตรนี้จะแมทกว่าสูตรปกติที่เคยทำมั้ยค่ะอยากให้เนื้อแมทติดทน

ตัว Silicone Film (Long-Wear) มันติดทนจริงแต่มันมีข้อเสียคือ film มันแข็งนะ เราไม่แน่ใจจริงๆว่าเค้าจะใช้ในลิปหรือเปล่า หรือถ้ามันแข็ง มันไม่น่าจะสบายริมฝีปาก ตัวนี้ ถ้าในมุมมองเรา เราว่า จะเหมาะกับพวก eye liner หรืออะไรแนวนั้นมากกว่า ส่วนผสมเป็น ริมฝีปาก ควรจะให้ฟิล์มมันนิ่มหน่อย ใช้ Silicone Film (Medium-Wear, Soft) หรือ Oil Film (Long-Wear) จะเหมาะกว่า

ส่วนเรื่องสูตร ลองดูแบบนี้ น่าสนใจเหมือนกัน

Isododecane ให้เต็ม 100%
Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte, Methicone Coated) 20%
Oil Film (Long-Wear) 10%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse 5%
Oil-Fix 5%

ผสมทุกอย่างให้เข้ากัน จบ
aon.ohn

จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 10, 2016 4:36 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับสูตรเดิม เพื่อให้มีความข้นที่มากขึ้น และมีเนื้อแมท ยิ่งขึ้น ด้วยการ

1. เพิ่มสัดส่วนของ MatteSilica [ช่วยให้ แมท ขึ้น รวมแล้วไม่ควรเกิน 5% ของสูตรคะ]
2. เติม Oil-Fix ในอัตรา 2% [ช่วยให้ข้นขึ้น และแมท ขึ้น]

โดยเมื่อปรับตามด้านบนแล้วยังมีความข้นไม่เพียงพอ ท่านสมาชิกสามารถเพิ่มเติม Oil-Fix ลงในสูตรได้อีกคะ โดยไม่ควรใช้เกิน 5% คะ

ทั้งนี้ สำหรับสูตรที่ทางคุณ C7 แนะนำ ทางทีมงานไม่ทราบว่าจะมีความแมท เมื่อเทียบกับสูตรที่ทีมงานแนะนำ มีความมากน้อยแตกต่างกันอย่างไรคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

โพสต์โดย aon.ohn » จันทร์ พ.ย. 14, 2016 2:04 am

ตัว Silicone Film (Long-Wear) มันติดทนจริงแต่มันมีข้อเสียคือ film มันแข็งนะ เราไม่แน่ใจจริงๆว่าเค้าจะใช้ในลิปหรือเปล่า หรือถ้ามันแข็ง มันไม่น่าจะสบายริมฝีปาก ตัวนี้ ถ้าในมุมมองเรา เราว่า จะเหมาะกับพวก eye liner หรืออะไรแนวนั้นมากกว่า ส่วนผสมเป็น ริมฝีปาก ควรจะให้ฟิล์มมันนิ่มหน่อย ใช้ Silicone Film (Medium-Wear, Soft) หรือ Oil Film (Long-Wear) จะเหมาะกว่า

ส่วนเรื่องสูตร ลองดูแบบนี้ น่าสนใจเหมือนกัน

Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte, Methicone Coated) 20%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse 5%
Oil-Fix 5%

ทำสูตรนี้ออกมาแล้วค่ะ ผลคือเหมือนแป้งไม่เข้ากันคะ พอทาแล้วเป็นสีขาวๆบางจุดเป็นวงๆเลยนะคะเหมือนสีของ Silk Sericite Powder ชนิดด้านพิเศษ (Super-Matte, Methicone Coated)
วิธีทำคือ
ส่วนของน้ำมัน เอาไปตุ๋นจนละลายทั้งหมด เติมส่วนของแป้งลงไปเอาไปปั่นที่ความเร็วประมาฅาณ 3000 รอบ
Oil-Fix 5%

ส่วนของผง
FD&C Red No.40 Lake EasyMix™ 9%
aon.ohn

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 15, 2016 1:01 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออนุญาติทำสูตร และเตรียมตัวอย่างให้คะ โดยจะใช้เวลาประมาณ 1สัปดาห์ เมื่อเสร็จแล้วจะเรียนแจ้งทางนี้คะ

ขอบคุณคะ
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย aon.ohn » พุธ พ.ย. 16, 2016 1:43 pm

รู้สึกว่า Oil Film (Long-Wear) 10% แข็งมาก ทาปากแล้วรู้สึกว่าเป็นรอยแตกๆที่ปากเลยอะค่ะ รบกวนฝากดูให้นิดนึงน้า
aon.ohn

โพสต์โดย aon.ohn » อังคาร พ.ย. 22, 2016 10:22 pm

สูตรเป็นยังไงบ้างคะ
aon.ohn

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 23, 2016 7:58 pm

สวัสดีคะ

ปัจจุบันยังอยู่ระหว่างการทดสอบ ทีมงานขออนุญาติเรียนแจ้งภายในสิ้นเดือนธันวาคม เนื่องจากสูตรมีความซับซ้อนและต้องมีการทดสอบอย่างเพียงพอคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย aon.ohn » พุธ ม.ค. 11, 2017 1:14 am

รบกวนสอบถามสูตรนี้ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าสูตรเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
aon.ohn

โพสต์โดย aon.ohn » ศุกร์ ม.ค. 20, 2017 2:42 pm

รบกวนสอบถามสูตรนี้ด้วยค่ะ
aon.ohn

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 23, 2017 9:50 pm

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ เจ้าหน้าที่ยังไม่ได้ดำเนินการทดสอบสูตรให้คะ และยังไม่มีกำหนดการทดสอบสูตรคะ ขออภัยอย่างสูงคะ

ขอบคุณคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง