ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

เป็นตะกอนครับ ทำน้ำบำรุงเส้นผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เป็นตะกอนครับ ทำน้ำบำรุงเส้นผม

โพสต์โดย headowner » อาทิตย์ ม.ค. 08, 2017 3:48 pm

ทำน้ำบำรุงเส้นผมครับ
Zinc PCA
Melatonin Forte™
Biotin Express™

อย่างละ 1%

น้ำ 97%

วางไว้สักพักเริ่มเป็นตะกอน แต่เขย่าแล้วเป็นเนื้อเดียวกันแบบน้ำขุ่นๆนิดๆ
headowner

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: เป็นตะกอนครับ ทำน้ำบำรุงเส้นผม

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 09, 2017 10:13 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออนุญาติส่งให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้องทำการทดสอบสูตร และเรียนแจ้งกลับคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: เป็นตะกอนครับ ทำน้ำบำรุงเส้นผม

โพสต์โดย headowner » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 3:31 am

ครับ
headowner

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 18, 2017 2:15 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานตรวจสอบและพบว่า ปัญหาเกิดจากค่า pH ที่สูงเกินไปคะ ส่วนผสมบางรายการในสูตรจึงเกิดตะกอน

แนวทางการแก้ไข กรุณาหยด Lactic Acid เล็กน้อย ลงในสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ตรวจสอบว่ามีตะกอนใดๆเหลืออยู่หรือไม่ หากยังเหลืออยู่ กรุณาทำซ้ำ โดยเพิ่ม Lactic Acid ทีละเล็กน้อย

หากไม่มี pH Meter ก็จำไม่เป็นต้องวัดค่าคะ เพียงแค่เติม Lactic Acid ทีละเล็กน้อย เมื่อ pH ลดต่ำลง ส่วนผสมต่างๆจะละลายเข้ากันได้ดีเองคะ

Lactic Acid ยังสามารถช่วยบำรุงเส้นผมได้ด้วยคะ [ กรุณาศึกษาข้อมูลสรรพคุณเพิ่มเติม ในรายละเอียดผลิตภัณฑ์ บนหน้าเวปคะ ]

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย headowner » พุธ ม.ค. 18, 2017 2:47 pm

ขอบคุณมากครับ ไว้จะเริ่มทำใหม่

ขอถามข้อมูลเพิ่มครับ (ไม่เกี่ยวกับด้านบน)

เพิ่งสั่ง Glycolic Acid (AHA) 100% Powder กับ Lactic Acid (AHA) 88%

เห็นว่า glycolic ผลัดเซลล์อย่างเดียว แต่ lactic ให้ความชุ่มชื้นด้วย ไม่ทราบว่า ผสมร่วมกันได้ไหมครับ ที่ 5% + 5% โดยความเข้มข้นของ lactic 100% แล้ว (หรือ 5% + 5.68%)
headowner

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย headowner » พุธ ม.ค. 18, 2017 7:44 pm

ขอถามเรื่องอื่นเพิ่มครับ สารที่มีลักษณะเป็นของแข็ง (เกล็ด) ละลายในน้ำมัน ... แต่ถ้าในสูตรเราไม่มีน้ำมัน ใช้ตัวทำละลายอื่นๆ เช่นไกคอลได้ใช่ไม๊ครับ
headowner

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 23, 2017 9:42 pm

สวัสดีคะ

สารที่มีลักษณะเป็นเกล็ด ที่สามารถละลายในน้ำมัน โดยปกติก็สามารถเป็นน้ำมันได้ในตัว เมื่อถูกความร้อน ตัวอย่างเช่น หากท่านสมาชิก ต้องการผสม Wax ในสูตรครีม สามารถอุ่นให้ละลายกลายเป็นน้ำมัน และประสานเข้ากับเนื้อครีม โดยมี cream maker ในสูตร ได้เลยคะ

เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุด ทีมงานเรียนสอบถามท่านสมาชิก ว่าเป็นสารตัวใด ที่กำลังสอบถามถึงคะ และทีมงานจะช่วยตรวจสอบข้อมูลให้อีกทีคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X