ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนขออัตราส่วนผสมในการทำpomadeหน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนขออัตราส่วนผสมในการทำpomadeหน่อยครับ

โพสต์โดย bom.400.ap » พฤหัสฯ. เม.ย. 06, 2017 12:59 pm

อยากให้เนื้อสูตรมีความใส เนื้อแน่นแต่ไม่แข็ง
เนื้อเหนียว มีพลังการจัดทรงสูง สามารถหวีซ้ำได้โดยที่ไม่เป็นขุย และทนเหงื่อ ไม่ทำให้เส้นผมดูมันเงา แต่จะออกด้านๆหน่อย สามารถล้างออกง่าย
ส่วนผสม
Water
Paste Maker
Coco Wash
glycerin
Propylene
Polysorbate 20
PEG-40 Castor oil
Beeswax
PVP K-90
Vitamin B5
Phenoxyethanol SA
น้ำหอม
bom.400.ap

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนขออัตราส่วนผสมในการทำpomadeหน่อยครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 08, 2017 4:17 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถามท่านสมาชิก ไม่ทราบได้ทดลองผสม ตามสูตรตัวอย่าง ในรายละเอียดผลิตภัณฑ์ Paste Maker แล้วหรือยังคะ หากทดลองผสมแล้ว พบอะไรที่ไม่ได้ตรงกับที่ต้องการบ้างคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนขออัตราส่วนผสมในการทำpomadeหน่อยครับ

โพสต์โดย bom.400.ap » เสาร์ เม.ย. 08, 2017 9:33 am

ทดลองทำแล้วครับ พบว่ามันมีความมันเงา เวลาขยี้เนื้อสูตร จะเป็นสีขาวๆ หรืออาจจะเป็นเพราะว่าผมใช้แค่มือคน ไม่ได้ใช้หัวปั่น
bom.400.ap

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 11, 2017 4:31 am

สวัสดีคะ

หากการผสมจากสูตรที่แนะนำใน Paste Maker ท่านสมาชิกพบว่ายังไม่สามารถทำให้ใสได้ การผสมในสูตรใหม่ที่ท่านสมาชิกคิดไว้ ก็จะไม่สามารถใสได้เช่นกันคะ เรียนแนะนำตรวจสอบขั้นตอนการผสมคะ มีความเป็นไปได้ที่การปั่นไม่เพียงพอ หรือความร้อนไม่เพียงพอคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2017 9:15 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามองค์ประกอบสูตร สัดส่วนของส่วนผสมต่างๆ และขั้นตอนที่ท่านสมาชิกได้ทำการผสม รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้ให้ความร้อนคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย bom.400.ap » พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2017 10:14 pm

ขั้นแรกลองทำให้เป็นเนื้อสูตร โดยที่ยังไม่ได้ใส่ส่วนผสมต่างๆลงไป โดยการนำเอา Paste Maker 30% ผสมร่วมกับน้ำเปล่า70% ใส่ลงไปในหม้อต้มแสตนเลส แล้วนำไปตั้งไฟ พบว่าพอน้ำเดือนแล้วเป็นฟอง ส่วนPaste Maker ก็ยังจับตัวเป็นก้อนอยู่ครับ
bom.400.ap

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 02, 2017 10:46 am

สวัสดีคะ

ขั้นแรกลองทำให้เป็นเนื้อสูตร โดยที่ยังไม่ได้ใส่ส่วนผสมต่างๆลงไป โดยการนำเอา Paste Maker 30% ผสมร่วมกับน้ำเปล่า70% ใส่ลงไปในหม้อต้มแสตนเลส แล้วนำไปตั้งไฟ พบว่าพอน้ำเดือนแล้วเป็นฟอง ส่วนPaste Maker ก็ยังจับตัวเป็นก้อนอยู่ครับ

ในขั้นตอนนี้ ให้ปรับดังนี้คะ

ในขณะที่น้ำกำลังร้อน ให้ค่อยๆเติม Paste Maker ลงในน้ำ ทีละส่วน และคนหรือปั่นให้ละลายเข้ากับน้ำ แล้วจึงเติมเพิ่มคะ ไม่เติมลงไปทีเดียวทั้งหมด ยกเว้นในกรณีที่มีเครื่องปั่นที่สามารถให้ความร้อนไปพร้อมๆกัน จึงสามารถเติมได้ทั้งหมดในคราวเดียวคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X