ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สอบถามเรื่องสี Pigmentและอื่นๆ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสี Pigmentและอื่นๆ

โพสต์โดย akakkoii » เสาร์ เม.ย. 08, 2017 2:20 am

เรียนทีมงาน Myskin กราบเรียนถามดังนี้ครับ
1. ถ้าอยากจะได้เนื้อครีมเป็นสีเงินแบบรูปตัวอย่างต้องใช้ Pigment ชนิดไหนครับ
2. ถ้าจะcalibrateเครื่องวัดค่าPH ใช้นำ้ต้มที่ใส่EDTAได้ไหมครับ หรือต้องใช้นำ้กลั่นเท่านั้น
3. ถ้าใช้PEG-7 Coco Wash กับ PEG-40 เป็นตัวประสานนำ้กับนำ้มัน O/W ต้องผสมสาร2ตัวนี้ในphaseนำ้หรือนำ้มันครับ
ขอบคุณครับ
ไฟล์แนป
silver.jpg (93.87 KiB) เปิดดู 206 ครั้ง
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับการขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สอบถามเรื่องสี Pigmentและอื่นๆ

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 08, 2017 7:52 am

สวัสดีคะ

1. ถ้าอยากจะได้เนื้อครีมเป็นสีเงินแบบรูปตัวอย่างต้องใช้ Pigment ชนิดไหนครับ

ผสม ระหว่าง การใช้ Silver Grey Mica เทา อมเงิน (ขนาด A) , Black Iron Oxides EasyMix , Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse คะ

2. ถ้าจะcalibrateเครื่องวัดค่าPH ใช้นำ้ต้มที่ใส่EDTAได้ไหมครับ หรือต้องใช้นำ้กลั่นเท่านั้น

ไม่สามารถทำได้คะ กรุณาใช้น้ำกลั่นเท่านั้น ห้ามมีส่วนผสมใดๆในน้ำคะ Disodium EDTA มีความเป็นกรด ซึ่งจะทำให้ pH ของของเหลว ต่ำกว่าน่ำกลั่นบริสุทธิ์คะ

3. ถ้าใช้PEG-7 Coco Wash กับ PEG-40 เป็นตัวประสานนำ้กับนำ้มัน O/W ต้องผสมสาร2ตัวนี้ในphaseนำ้หรือนำ้มันครับ

ทีมงานเรียนสอบถามรายละเอียดสูตรคะ น้ำมันที่ต้องการประสาน มีระดับมากน้อยเพียงใด คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: สอบถามเรื่องสี Pigmentและอื่นๆ

โพสต์โดย akakkoii » เสาร์ เม.ย. 08, 2017 11:02 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ผสม ระหว่าง การใช้ Silver Grey Mica เทา อมเงิน (ขนาด A) , Black Iron Oxides EasyMix , Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse คะ

ไม่สามารถทำได้คะ กรุณาใช้น้ำกลั่นเท่านั้น ห้ามมีส่วนผสมใดๆในน้ำคะ Disodium EDTA มีความเป็นกรด ซึ่งจะทำให้ pH ของของเหลว ต่ำกว่าน่ำกลั่นบริสุทธิ์คะ

ทีมงานเรียนสอบถามรายละเอียดสูตรคะ น้ำมันที่ต้องการประสาน มีระดับมากน้อยเพียงใด คะ

ละเอียดสูตร จะมี2สูตรครับ
สูตรแรกมีนำ้มันมาก 30-40%
สูตรสองมีนำ้มันน้อย 17-20%
เป็นOil in Water ทั้ง2สูตรครับ
akakkoii

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 11, 2017 4:28 am

สวัสดีคะ

Coco Wash กับ PEG-40 ไม่สามารถประสานน้ำมันในปริมาณระดับนี้ได้คะ

น้ำมันระดับ 15-40% กรุณาใช้ Milk Lotion Maker ทำการประสานคะ

หากน้ำมันไม่เกิน 30% สามารถใช้ Butter Cream Maker คะ

หากน้ำมันไม่เกิน 20% สามารถใช้ Satin Cream Maker คะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย akakkoii » อังคาร เม.ย. 11, 2017 12:03 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

Coco Wash กับ PEG-40 ไม่สามารถประสานน้ำมันในปริมาณระดับนี้ได้คะ

น้ำมันระดับ 15-40% กรุณาใช้ Milk Lotion Maker ทำการประสานคะ

หากน้ำมันไม่เกิน 30% สามารถใช้ Butter Cream Maker คะ

หากน้ำมันไม่เกิน 20% สามารถใช้ Satin Cream Maker คะ

ถ้าอย่างนั้น PEG-7 หับ PEG-40 เหมาะกับปริมาณนำ้มันที่ไม่เกินกี่%ครับ
ขอบตุณครับ
akakkoii

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 17, 2017 5:12 pm

สวัสดีคะ

Coco Wash หรือ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง ในทางเทคนิคเรียกว่า High HLB Emulsifier ซึ่งโดยปกติ จะเลือกใช้ร่วมกับ Low HLB Emulsifier เพื่อช่วยเพิ่มความเสถียรการประสานน้ำ-น้ำมันในสูตรคะ [ท่านสมาชิกสามารถหาข้อมูลเกี่ยวกับ HLB เพิ่มเติมได้ที่นี่คะ] แต่หากเลือกใช้เดี่ยว จะสามารถประสานน้ำมันได้ต่ำมาก ระดับไม่เกิน 1-2% คะ หากมีน้ำมันมากขึ้น ก็จำเป็นจะต้องใช้ Coco Wash หรือ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ในสัดส่วนที่มากขึ้นมาก ซึ่งทำให้ไม่เหมาะสมกับการใช้งานคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X