ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Micellar ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Micellar ค่ะ

โพสต์โดย a.pipattham » จันทร์ พ.ค. 01, 2017 5:46 pm

ไม่ค่อยแน่ใจว่าเข้าใจเกี่ยวกับ Micellar Cleansing Water คือ Cleansing Water ถูกต้องมั๊ยอ่ะค่ะ
เท่าที่เข้าใจคือจะประกอบด้วย micelle surfactants ซึ่งมีคุณสมบัติหัวชอบน้ำ หางชอบไขมันทำให้ทำความสะอาดคราบไขมันบนใบหน้าได้หมดจดมากขึ้น สารดังกล่าว เช่น PEG-6 Caprylic/Capric Glycerides, Disodium Cocoamphodiacetate, Poloxamer 184 เป็นต้น ใช่มั๊ยคะ
แล้วแต่ละสูตรของ Micellar Cleansing Water จำเป็นต้องใส่ surfactant มากกว่า1ตัวมั๊ยคะ
ขอบคุณมากค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
a.pipattham

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Micellar ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 02, 2017 8:46 pm

สวัสดีคะ

ไม่ค่อยแน่ใจว่าเข้าใจเกี่ยวกับ Micellar Cleansing Water คือ Cleansing Water ถูกต้องมั๊ยอ่ะค่ะ
เท่าที่เข้าใจคือจะประกอบด้วย micelle surfactants ซึ่งมีคุณสมบัติหัวชอบน้ำ หางชอบไขมันทำให้ทำความสะอาดคราบไขมันบนใบหน้าได้หมดจดมากขึ้น สารดังกล่าว เช่น PEG-6 Caprylic/Capric Glycerides, Disodium Cocoamphodiacetate, Poloxamer 184 เป็นต้น ใช่มั๊ยคะ

ถูกต้องคะ

หัวชอบน้ำ หางชอบน้ำมัน

แล้วแต่ละสูตรของ Micellar Cleansing Water จำเป็นต้องใส่ surfactant มากกว่า1ตัวมั๊ยคะ

ไม่จำเป็นคะ แต่นิยม เนื่องจาก surfactant แต่ละตัว มีคุณสมบัติแตกต่างกัน เช่นเลือกใช้ตัวนึงเพื่อเน้นเรื่องเช็ดเครื่องสำอาง และอีกตัวนึงเพื่อเน้นเรื่องการทำความสะอาดผิว
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Micellar ค่ะ

โพสต์โดย a.pipattham » พุธ พ.ค. 03, 2017 2:21 pm

ขอบคุณมากค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมในส่วนของสารให้ความชุ่มชื้นค่ะ ไม่ทราบว่าต้องการเลือกตัวที่ดีที่สุดเพียง2ตัวใส่ในสูตร Micellar Cleansing Water ที่มี Coco Wash™3%, MakeUp-Wash™ 5% รบกวนช่วยแนะนำ emollientsดังกล่าวนิดนึงค่ะ แล้ว Vitamin E ถ้าใส่เข้าไปจะเพิ่มประโยชน์ได้มากไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ
a.pipattham

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2017 7:03 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากสูตร จะถูกล้างออก หลังจากเช็ดบนผิวหน้า ส่วนผสม moisturizer/emollient ที่จะสามารถเกาะอยู่บนผิวหน้า หลังจากถูกล้างออก จะต้องมีลักษณะเป็น cationic หรือมีประจุบวก ทีมงานเรียนแนะนำ HyaCoat™ (Cationic Hyaluronic Acid) คะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย a.pipattham » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2017 10:29 pm

ขออนุญาตรบกวนดูสูตร Micellar Cleansing Waterนี้ในด้านของ ประสิทธิภาพ ความเข้ากัน และความคุ้มค่าราคาด้วยค่ะ
สรุปส่วนผสม B!CH Cleansing Water
1. PEG-6 Caprylic/Capric Glycerides [MakeUp-Wash] 5%
2. PEG-7 Glyceryl Cocoate [Coco Wash] 3%
3. Amino acids
4. HyaCoat™ (Cationic Hyaluronic Acid)
5. Lecithin
6. SEBARYL
7. ginkgo (biloba) extract
8. Disodium EDTA
9. Phenoxyethanol SA
10. Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide)
ขอบคุณมากค่ะ
a.pipattham

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 05, 2017 3:45 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมรายการที่ 1,2,3,4,8,9,10 อยู่ในสูตรนี้ได้ โดยไม่มีปัญหาคะ

ส่วนผสม 10 ไม่จำเป็นกับสูตรนี้ เนื่องจากมีสารกันเสียในสูตรคือ Phenoxyethanol SA อยู่แล้วคะ กรุณาเลือกเพียงอย่างเดียวคะ โดยเลือกใช้เพียง 9 หรือ 10 คะ

ส่วนผสมรายการที่ 5 ไม่สามารถละลายในสูตรนี้ได้คะ กรุณาตัดออกคะ

ส่วนผสมรายการอื่นๆ ทีมงานไม่มีข้อมูลจึงไม่สามารถแนะนำได้ว่าจะเข้ากับสูตรนี้ได้หรือไม่คะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X