ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนดูสูตรให้ทีครับ อายุ 25 หน้าดูแก่กว่าวัย ผิวมัน มีสิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรให้ทีครับ อายุ 25 หน้าดูแก่กว่าวัย ผิวมัน มีสิว

โพสต์โดย lambomono » พุธ ก.ค. 12, 2017 4:47 pm

อายุ 25 หน้าดูแก่กว่าวัย ผิวมัน มีสิวบ้าง เป็นสิวอักเสบช่วงกราม ใต้คางสะส่วนใหญ่ รอยสิวเยอะ เ หน้าค่อนข้างโทรม อยากได้พวกบำรุงผิวหน้าไว้ใช้ประจำ พอดีมีพวกยาสิวที่หมอให้มาอยู๋แล้ว

เจลครีมบำรุง
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 10% พอดีใช้ของพอลล่าแล้วดี เห็นใส่มา10%เลยอะครับ
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Ectoine (Ectoin) 1%
Tomato Extract (Lycopene) 1%
Wild Yam Extract (Diosgenin) 2%
Dipotassium Glycyrrhizate 0.5%
Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
Olive Extract (Hydroxytyrosol , Oleuropein) 1%
Allantoin
Pro Polymer™ (Gel Maker)1%
Satin Cream Maker™ 1%
Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว)3%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%

สูตรที่2 เป็น tester นะครับ เน้นผิวขาวใส บำรุงลึกอีกขั้น

whitening: Active Resveratrol™: Active Resveratrol™ 5%
whitening: WhiteCumin™ 2x สารสกัดขมิ้น: WhiteCumin™ 2x 3%
whitening: MSH White Absorb™: MSH White Absorb™ 5%
Moisturizing: beta glucan (เบต้ากลูแคน): beta glucan 5%
Anti-Irritant: Allantoin (อาลันโทอิน): Allantoin 0.2-0.5% (ตามที่ใส่ได้สูงสุด)
Anti-Irritant: SKIN-DEFENSE V®: SKIN-DEFENSE V® 2%
Anti-Acne: nano silver Pure™: nano silver Pure™ 1%
anti-aging: Japanese Cedar: Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
anti-aging: Cell-Energy™ (Adenosine): Cell-Energy™ (Adenosine) 2%
anti-aging: Repair Activator™: Repair Activator™ 10%
anti-aging: Yeast Resurface: Yeast Resurface 3%
emollient: LipidSoft™ CC: LipidSoft™ CC 5%
Skin-Feel: AminoSilk™ : AminoSilk™ 3%
Penetrate: Phospholipid (Hydrogenated Lecithin): Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2%

ต้องเพิ่ม หรือลด ส่วนไหนเพิ่มเติมหรือไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
lambomono

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนดูสูตรให้ทีครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2017 6:07 pm

สวัสดีคะ

Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 10% พอดีใช้ของพอลล่าแล้วดี เห็นใส่มา10%เลยอะครับ
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Tomato Extract (Lycopene) 1%
Wild Yam Extract (Diosgenin) 2%
Dipotassium Glycyrrhizate 0.5%
Beta Glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 3%
Olive Extract (Hydroxytyrosol , Oleuropein) 1%
Allantoin
Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว)3%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่หากใช้สูตรนี้ในเวลากลางวันด้วย ทีมงานเรียนแนะนำให้ตัด Tomato Extract และ Olive Extract ออกจากสูตร สาเหตุเนื่องจาก ส่วนผสมทั้ง 2 รายการนี้ มีสีเข้ม และจะทำให้มีสีติดบนผิวเล็กน้อยเมื่อใช้ทากลางวัน จึงเหมาะกับการใช้เวลากลางคืนมากกว่าคะ

whitening: Active Resveratrol™: Active Resveratrol™ 5%
whitening: WhiteCumin™ 2x สารสกัดขมิ้น: WhiteCumin™ 2x 3%
whitening: MSH White Absorb™: MSH White Absorb™ 5%
Moisturizing: beta glucan (เบต้ากลูแคน): beta glucan 5%
Anti-Irritant: Allantoin (อาลันโทอิน): Allantoin 0.2-0.5% (ตามที่ใส่ได้สูงสุด)
Anti-Irritant: SKIN-DEFENSE V®: SKIN-DEFENSE V® 2%
Anti-Acne: nano silver Pure™: nano silver Pure™ 1%
anti-aging: Japanese Cedar: Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
anti-aging: Cell-Energy™ (Adenosine): Cell-Energy™ (Adenosine) 2%
anti-aging: Repair Activator™: Repair Activator™ 10%
anti-aging: Yeast Resurface: Yeast Resurface 3%
emollient: LipidSoft™ CC: LipidSoft™ CC 5%
Skin-Feel: AminoSilk™ : AminoSilk™ 3%
Penetrate: Phospholipid (Hydrogenated Lecithin): Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2%

สำหรับผิวมัน ทีมงานเรียนแนะนำ ตัด LipidSoft™ CC ซึ่งมีลักษณะเป็นน้ำมัน ออกจากสูตรคะ สูตรนี้ไม่ได้เหนอะหนะเนื่องจากส่วนผสมตา่งๆที่ได้เลือก ไม่ได้มีรายการใดที่เหนอะหนะเป็นพิเศษ อีกทั้งยังมีการใช้ AminoSilk ช่วยปรับผิวสัมผัสของสูตรแล้ว ซึ่งจะช่วยลดความเหนอะหนะของสูตรแล้วคะ การเติม LipidSoft™ CC ลงในสูตร แม้จะช่วยให้สูตรมีผิวสัมผัสที่ลื่นขึ้น นุ่มขึ้น แต่ก็จะมีความมันขึ้นมาเล็กน้อยอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งหากเป็นผิวธรรมดาก็จะเหมาะสมอย่างยิ่งคะ แต่หากเป็นผิวมัน จนถึงมันมาก มักจะทำให้ผู้ใช้รู้สึกหนักผิวขึ้นมาอีกเล็กน้อยคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย lambomono » พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2017 10:01 pm

ขอรบกวนถามเพิ่มนะครับ
เปลี่ยนแปลงสูตรตามนี่นะครับ
Allantoin
ขอเพิ่ม AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง 1.5 กับ
Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.5

-ส่วนผสมทุกอย่างใช้มือคนได้หมดใช่ไหมครับ
- Reservoir-Tech เหมาะสำหรับสาร active ที่ละลายน้ำ โดยสำหรับความเหมาะสมกับสาร active ที่ละลายในน้ำมัน ปัจจุบันทางบริษัทยังอยู่ในกระบวนการทดสอบ และวัดผล จึงแนะนำให้เลือกใช้กับสาร active ที่ละลายในน้ำ เท่านั้น
ในสารข้างต้นมีที่ละลายในน้ำมันด้วยจะกระทบกับ Reservoir-Tech หรือไม่ครับ
-แล้วกับสูตรข้างต้นถ้าเปรียบReservoir-Tech กับ Phospholipid สารชนิดไหนที่เหมาะกับสูตรข้างต้นมากกว่ากัน
-แล้วถ้าReservoir-Tech สามารถใช้ในสูตรได้ ถ้าเพิ่มสาร Phospholipid ด้วย จะให้ผลที่ดีขึ้นไหมครับ

ขอบคุณครับ
lambomono

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย lambomono » ศุกร์ ก.ค. 14, 2017 2:06 pm

ขอเพิ่ม1,2-Hexanediol 3%ในส่วนผสม ด้วยครับ
lambomono

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 18, 2017 1:14 am

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่มีผลการทดสอบ Reservoir-Tech กับ ส่วนผสมต่างๆเหล่านี้

AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง
Oryzanol (Rice Bran Extract)
Wild Yam Extract (Diosgenin)

จึงขออนุญาติเรียนท่านสมาชิกว่า กรุณาเลือกอย่างใดอย่างนึง หากต้องการใช้ส่วนผสมเหล่านี้ กรุณาตัด Reservoir-Tech ออกจากสูตร คะ

-แล้วกับสูตรข้างต้นถ้าเปรียบReservoir-Tech กับ Phospholipid สารชนิดไหนที่เหมาะกับสูตรข้างต้นมากกว่ากัน

Phospholipid คะ

ขอเพิ่ม1,2-Hexanediol 3%ในส่วนผสม ด้วยครับ

กรุณาลด Phenoxyethanol SA เหลือ 0.5% หรือหากผสมเพื่อใช้เอง สามารถตัด Phenoxyethanol SA ออกได้เลยคะ โดย 1,2-Hexanediol 3% จะช่วยทำหน้าที่กันเสียให้แทนคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย lambomono » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 3:50 am

ขอโทษทีนะครับ จะเปลี่ยนสูตร จากสูตรเดิมข้างต้นให้เหลือสูตรเดียว จะสั่งแบบtester นะครับ ไม่ค่อยมีเวลาผสมเองและกลัวจะผิดพลาดในขั้นตอนการผสมสารด้วยครับ

สูตรที่จะสั่งtesterนะครับ

Anti-Acne: Licorice Root Extract (Licochalcone A): Licorice Root Extract (Licochalcone A) 1.0%
Anti-Acne: AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง: AcneBee™ Extra สารสกัดนมผึ้ง 2%
anti-aging/Anti-Acne: Vitamin B3 (Safe-B3™): Vitamin B3 (Safe-B3™) 5%
anti-aging: Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™): Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) 2%

ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไหมครับ แล้วที่ต้องการอยากให้ทาแล้วไม่เหนี่ยวเหนอะหนะ ไว้ทาเช้าและก่อนนอน ครับ
ขอบคุณครับ
lambomono

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 4:18 am

สวัสดีคะ

ผิวของท่านสมาชิกไม่ได้มีปัญหาเรื่องการแพ้/ระคายเคือง โดยเพื่อปรับให้สูตรมีความเบาบางขึ้น เหมาะสำหรับผิวมัน สามารถใช้กลางวันได้ด้วย กรุณาตัดส่วนผสมเหล่านี้ออกจากสูตรคะ

ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนดูสูตรให้ทีครับ อายุ 25 หน้าดูแก่กว่าวัย ผิวมัน มีส

โพสต์โดย lambomono » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 1:53 pm

ถ้าตัดสาร whitening: MSH White Absorb™: MSH White Absorb™ 5% ออก
อยากเพิ่มสารwhitening เพิ่มอีกสักตัวจะใช้อะไรดีครับ
lambomono

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนดูสูตรให้ทีครับ อายุ 25 หน้าดูแก่กว่าวัย ผิวมัน มีส

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 7:40 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานคิดว่าส่วนผสมจากสูตรเดิมมีความเพียงพอ และคาดหวังผลด้านความกระจ่างใสได้แล้วคะ อย่างไรก็ตามหากท่านสมาชิกต้องการเลือกส่วนผสมเพิ่มเติม ทีมงานเรียนแนะนำ Alpha Arbutin 2% คะ สาเหตุเนื่องจากเป็นส่วนผสมละลายน้ำได้โดยตรง และไม่เพิ่มความเหนอะหนะให้กับเนื้อสูตรคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X