สูตรบำรุงผม

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

โพสต์โดย tapakonn » จันทร์ พ.ย. 13, 2017 5:35 pm

ผมได้ทดลองทำครีมนวดผม โดยใช้สูตรจากหน้า BTAC แต่ปรับอัตรส่วนใหม่และเพิ่มสารเข้าไป สูตรมีดังนี้

1.Water (ที่เหลือ)
2.Cetyl Alcohol 3%
3.BTAC 2%
4.CTAC 1%
5.Poly conditioner Eco 1%
6.Propylene Glycol 1%
7.Mild Preserved Eco 1%
6.Melatonin Forte 0.2%
7.Allantoin 0.3%
8.Hydro Protein 0.5%
9 น้ำหอม 0.3%

วิธีทำก็ทำตามั้นตอนที่ระบุไว้ในหน้า BTAC แรกๆก็ปกติดีครับ แต่ผ่านไปได้สัก 1 อาทิตย์ปรากฏว่า แยกชั้นครับ มีส่วนของเหลงลงมากองอยู่ก้นขวด
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แล้วทำการแก้ไขอย่างไร

tapakonn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

โพสต์โดย tapakonn » จันทร์ พ.ย. 13, 2017 6:24 pm

เพิ่มเติมครับ หลังจากที่ทำเสร็จใหม่ๆเนื้อก็เนียนอยู่ครับ พอผ่านไปเรื่อยๆจะสังเกตเห็นฟองเล็กๆในเนื้อ และฟองนั้นก็ค่อยๆใหญ่ขึ้นทีละนิด ก่อนจะมีการตกตะกอนเกิดขึ้น

ผมใช้หัวปั่นที่ซื้อกับทางมายสกินครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ
tapakonn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 5:13 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ทดลองใช้ตัวช่วยในการประสานสูตร

เรียนแนะนำทดลองใช้ Butter Cream Maker 2% คะ โดยอุ่นให้ร้อน 70องศา ละลายเข้ากับส่วนของน้ำมัน CTAC, BTAC, Cetyl Alcohol ของสูตรคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม

X