ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

โพสต์โดย jn_andy » อังคาร พ.ย. 14, 2017 9:33 am

สูตรดังนี้ค่ะ
A water 54
Aloe Vera Extract 0.5
Zinc PCA 0.3

B LipidSoft CC 10
Titanium Dioxide easy dis 1.5
Zinc Oxide nano 3
SPF Protect Ultra 13
BEMT 0.5
Water in Oil EZ 2.5
Isododecane 6
Cyclomethicone 3

C Coenzyme Q10 Extra 0.3
Phenoxyethanol SA 0.4
Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.1

D oil fix 1
Polymethylsilsesquioxane 4

Method
mix A = W phase and warm a bit
mix B with heat 70c = o phase
A in B gradually, stir at 1000-1500round
get cream then add C and D in, stir to ensure that oil fix totally disperse in the base

คำถาม
1. ทำแล้วเกิดการแยกชั้นหลังทิ้งไว้ 2-3 วัน เลยใส่ oil fix เข้าไปการแยกชั้นดีขึ้นเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าตัวนี้ก่อให้เกิดการอุดตันรึเปล่า
2. ถ้าไม่ใส่ oil fix แล้วครีมแยกชั้นยังสามารถใช้ได้ผลดีมั้ย โดยเขย่าก่อนใช้เป็นต้น
3. การแยกชั้นเกิดจากขั้นตอนหรือส่ในผสมใดมากน้อยเกินไปรึเปล่า ต้องปรับสูตรตรงไหนคะ

(ล้างหน้าด้วย cleansing water จนสำลีสะอาด แล้วล้างต่อด้วย foam)
jn_andy

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 17, 2017 7:28 pm

สวัสดีคะ

1. ทำแล้วเกิดการแยกชั้นหลังทิ้งไว้ 2-3 วัน เลยใส่ oil fix เข้าไปการแยกชั้นดีขึ้นเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าตัวนี้ก่อให้เกิดการอุดตันรึเปล่า

การใช้ Oil-Fix คือจะต้องปั่นจนละลายอย่างสมบูรณ์ในเนื้อสูตรคะ หากปั่นไม่เพียงพอ และละลายไม่สมบูรณ์ อาจจะเหลือเป็นผงเล็กๆลอยอยู่ในสูตรและอุดตันได้คะ แต่หากละลายสมบูรณ์จะไม่อุดตันคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ 2 ทางเลือกคะ

1. ทดลองลด Oil-Fix เหลือ 0.5% (แต่กรุณาทำการทดสอบ Stability คะ)
2. เลือกใช้ LipidSoft™ Fix แทน Oil-Fix คะ

2. ถ้าไม่ใส่ oil fix แล้วครีมแยกชั้นยังสามารถใช้ได้ผลดีมั้ย โดยเขย่าก่อนใช้เป็นต้น

ครีมกันแดดสมัยก่อน จะมีลูกเหล็กในขวด และแนะนำให้ผู้ใช้เขย่าก่อนใช้เสมอ เนื่องจากปัญหาการแยกชั้น ท่านสมาชิกอาจจะเลือกทำแบบนั้นได้คะ แต่การกันแดดอาจจะลดลงบ้างนะคะ

3. การแยกชั้นเกิดจากขั้นตอนหรือส่ในผสมใดมากน้อยเกินไปรึเปล่า ต้องปรับสูตรตรงไหนคะ

การแยกชั้นเกิดขึ้นเนื่องจากสูตรถือเป็นสูตรที่ประสานยาก เพราะผง และน้ำมันหลากหลายชนิด จึงเป็นลักษณะปกติของสูตรลักษณะนี้ที่จะแยกชั้นหากไม่มีตัวช่วย เช่น Oil-Fix หรือ LipidSoft™ Fix คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

โพสต์โดย jn_andy » เสาร์ พ.ย. 18, 2017 7:48 am

จะดูอย่างไรว่า oil fix ละลายสมบูรณ์ ศุ่งปกติก็จะปั่นเข้ากันจนไม่เห็นว่ามีผงหลงเหลืออยู่ แต่ด้วยเนื้อครีมที่ข้นก็ไม่ทราบว่าแค่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นจะแปลว่าละลายสมบูรณ์รึเปล่า

หรือต้องผสมไปในขั้นตอนที่ใช้ความร้อน

LipidSoft Fix ที่แนะนำให้ใช้แทน oil fix จากสูตรใช้เพียงแค่ 1% จะเพียงพอเหรอคะ เข้าไปอ่านคุณสมบัติไม่เห็นพูดถึงเรื่องการช่วยประสานน้ำมัน มันเป็นอีกคุณสมบัติเหรอคะ หรือเราใช้มากขึ้นแทนในส่วนของ LipidSoft CC สัก 5% จะดีมั้ยคะ

เนื่องจากพื้นสูตรกันแดดจะค่อนข้างใช้แล้วมัน การใส่ LipidSoft Fix จะไปเพิ่มความมันมั้ยคะ เห็นเขียนว่าเหมาะกับคนผิวแห้ง
jn_andy

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย jn_andy » เสาร์ พ.ย. 18, 2017 7:56 am

เพิ่มเติมจากด้านบน (staff อ่านด้านบนด้วนนะคะ ต่อเนื่องกันค่ะ)

จะสามารถผสม oil fix ใน LipidSoft เพื่อให้เห็นว่าจะลายสมบูรณ์ได้มั้ย จากหน้าเวปสองตัวนี้สามารถละลายกันได้ใส ซึ่งจะทำให้เรามองเห็นชัดขึ้น

ปกติใส่ oil fix ในขั้นตอนสุดท้าย แล้วถ้าเปลี่ยนขั้นตอนจะมีผลกับการผสมสารตัวอื่นๆในขั้นตอนต่อไปในสูตรมั้ยคะ
jn_andy

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X