วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

ไม่ทราบว่าสูตรนี้ ต้องใส่สารกันเสียเพิ่มมั้ยคะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ไม่ทราบว่าสูตรนี้ ต้องใส่สารกันเสียเพิ่มมั้ยคะ

โพสต์โดย ddc.amata » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 11:41 pm

เป็นคนผิวแพ้ง่าย ผิวผสมค่ะ ช่วยทีโซนจะมันมาก มีตรงแก้มผิวก็จะแห้งๆค่ะ มีสิวอุดตัน รอยสิว และสิวอักเสบ เป็นๆหายๆค่ะ
อยากได้ครีมบำรุงผิว ลดการเกิดสิว อักเสบสิว และลดรอยสิว แผลเป็นค่ะ

สูตรนะคะ

Rhamnose 5%
Allantoin 0.5%
nano silver pure 1%
Natural moisture Amino acid 5%
Gluco Bright 4%
Safe B3 4%
Rose Hip Oil 10%
Emu Oil 5%
Satin Cream Maker 1.5%
DI Water until 100%

1. ไม่ทราบต้องใส่ สารกันเสียเพิ่มมั้ยคะ
2. อยากได้เนื้อครีมที่นุ่มลื่น ไม่หนักผิวจนเกินไป สูตรนี้ใช้ได้มั้ยคะ
3. ถ้าจะใส่ BioSulphur เพิ่ม เพื่อช่วยเรื่องกระชับรูขุมขน ลดความมัน จะได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
ddc.amata

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: ไม่ทราบว่าสูตรนี้ ต้องใส่สารกันเสียเพิ่มมั้ยคะ

โพสต์โดย ddc.amata » อาทิตย์ ธ.ค. 17, 2017 10:11 pm

เพิ่มเติมนะคะ
แล้ว ถ้าอยากใส่ oil เพิ่มในสูตร
สามารถทำตามสูตรนี้ได้มั้ยคะ

Emu Oil 20%
Rose Hip Oil 20%
Double Hyaluron Liquid 10%
Water in Oil EZ 1.5%
Rhamnose 5%
Allatoin 0.5%
Oil Fix 1%
DI Water until 100%

ขอบคุณค่ะ
ddc.amata

จำนวนสูตร:

Re: ไม่ทราบว่าสูตรนี้ ต้องใส่สารกันเสียเพิ่มมั้ยคะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 7:57 pm

สวัสดีคะ

ปัจจุบันมีการใช้ยาใดๆ ในการรักษาสิวหรือไม่คะ

และใช้ผลิตภัณฑ์ใดในการล้างหน้า และล้างบ่อยแค่ไหนคะ

ทีมงานสอบถามเพื่อต้องการทราบสาเหตุของความไม่สมดุลของระดับความมันของผิวอย่างรุนแรงตามที่ท่านสมาชิกให้ข้อมูลว่าเป็นผิว T-Zone ซึ่งมันมาก สลับกับ แห้งมาก
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย ddc.amata » พุธ ก.พ. 07, 2018 10:25 pm

ใช้ benzac 5% ทาก่อนล้างหน้า ใช้ acne-aid ล้างหน้าค่ะ ล้าง เช้าเย็น
ส่วนบริเวณสิวอักเสบใช้ clinda M ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ddc.amata

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 12, 2018 2:01 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

1. ปรับการใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีอยู่แล้ว โดยให้ย้ายการใช้ Benzac 5% มาทาหลังล้างหน้า ตอนเย็น โดยให้ทาทิ้งไว้เลย ไม่ล้างออกคะ ซึ่งผลที่เกิดขึ้น จะสามารถละลายสิวอุดตันได้มากขึ้น *แต่จะระคายเคืองผิวมากขึ้น ซึ่งแก้ไขได้ด้วยคำแนะนำด้านล่างคะ* ทั้งนี้ กรุณาตรวจสอบอายุของ Benzac หากอายุเกิน 1ปี จากวันที่ผลิต แนะนำให้ซื้อใหม่คะ เนื่องจาก Benzoyl Peroxide มีปัญหาด้านความเสถียร และเมื่ออายุยาวขึ้นในสภาวะแวดล้อมที่ร้อน จะเสื่อมประสิทธิภาพ

2. ผสมสูตรบำรุง ลดการระคายเคืองผิว จาก Benzac ที่ใช้ทาทิ้งไว้บนผิว โดยสูตรแนะนำด้านล่างนี้คะ

สูตรกลางคืน:

BioSulphur 5%
Rhamnose 3%
Safe-B3 5%
Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%
Panthenol 2%
Satin Cream Maker 1.5%
Mild Preserved Eco 1%
Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

สูตรกลางวัน ให้ตัดเพียง BioSulphur ออกจากสูตร โดยอย่างอื่นใช้เหมือนเดิมทุกประการคะ

วิธีใช้สำหรับกลางคืน ให้ทา benzac 5% แล้วรอ 30นาที จากนั้นให้ทาเจลบำรุงผิวตามสูตรนี้ หนาๆบนผิวไว้คะ

สูตรกลางวัน หาทาบางๆตอนเช้าทุกวันคะ

หากพบว่ามีลักษณะผิวแห้ง-ลอก ให้ลดการใช้ benzac ลง โดย การทาทิ้งไว้ อาจจะเหลือ วัน-เว้น-วัน ในวันที่ไม่ได้ทาทิ้ง ก็ให้ทาแล้ว 15-30นาที ล้างออกแทนคะ

3. การทำความสะอาดผิวด้วย acne-aid เหมาะสมแล้วคะ , การแต้มสิวด้วย Clindamycin สามารถทำได้เหมือนเดิมคะ แต่หากพบว่าแต้มแล้วก็ไม่หาย ก็ควรหยุดคะ เนื่องจากดื้อยาแล้ว
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย ddc.amata » อาทิตย์ มี.ค. 25, 2018 10:22 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากค่ะ
รบกวนสอบถามเพิ่มค่ะ

ถ้าสิวดีขึ้นแล้วต้องการลบริ้วรอยแดงต่างๆ และบำรุงผิวให้เนียนนุ่ม สามารถใช้สูตรข้างต้นที่พิมพ์ถามไปสูตรแรกๆ เลยได้มั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ
ddc.amata

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 8:04 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ท่านสมาชิกสอบถามคือ

ซึ่งจะมีปัญหาดังนี้

1. สำหรับผิวผสม ควรหลีกเลี่ยงการใช้น้ำมันในสูตรมากเกินไป [อาจจะใช้ได้บ้าง แต่ไม่ควรใช้มากเกินไปจะทำให้ผิวบริเวณที่มัน ยิ่งมันขึ้นอีก] โดยควรจะไปเน้นการใช้ส่วนผสมปรับสมดุลความมัน เพื่อให้ความมันของผิวสมดุลมากยิ่งขึ้น ท่านสมาชิกสามารถตรวจสอบส่วนผสมเหล่านี้ได้ในหมวด ส่วนผสมลดความมันผิว

2. Allantoin สามารถละลายน้ำได้ไม่เกิน 0.5% ซึ่งท่านสมาชิกจะต้องคำนวนว่า น้ำในสูตรมีกี่ % และจะทราบว่า สามารถเติม Allantoin ได้สูงสุด กี่ % คะ

3. Natural moisturizer Amino acids มีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้ Satin Cream Maker ประสาน/สร้างเนื้อสูตรได้ยากขึ้น อาจจะต้องปรับอัตราการใช้ให้มากยิ่งขึ้นเป็น 2.0% เพื่อชดเชยการเหลวตัว ที่เกิดจาก electrolyte คะ ทั้งนี้ จะต้องทำการทดสอบ โดยอาจจะใช้ที่ 1.5% ก่อน และหากพบว่าเหลวเกินไป ก็สามารถเพิ่มเติมเป็น 2.0% หรือมากกว่านี้ ได้คะ

4. การใช้ Rhamnose ที่อัตราสุงถึง 5% มีโอกาสทำให้เกิดความเหนอะหนะบนผิวได้คะ แนะนำทดสอบที่ 3% ก่อนคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

X