ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สอบถามการผสม B5 ลงในน้ำมัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสม B5 ลงในน้ำมัน

โพสต์โดย wattanai.marayart » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 12:42 am

สวัสดีครับ
ผมทำการสั่งสินค้าจากทางเว็ปไซท์ 3 อย่างคือ
Activated Resorcinol™ 2 กรัม
Olive Oil (Extra Virgin) 120 มิลลิลิตร
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™

โดยผมใช้ Olive Oil เป็นเบส เพราะ Activated Resorcinol™ 1 กรัม ละลายในน้ำมันใดๆได้
แต่ผมใส่ Panthenol ลงไปในโอลีฟออยด้วยครับ โดยที่ผมเพิ่งทราบภายหลังว่าต้องละลายในน้ำ (อ่านไม่ละเอียด)

สอบถามว่าผมจะสามารถใช้ได้ไหมครับ จะเกิดอันตรายมั้ย
แต่ลักษณะของออย เป็นปกติเลยครับ เป็นน้ำมันสีเหลือง

ขอบคุณครับ
wattanai.marayart

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สอบถามการผสม B5 ลงในน้ำมัน

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 11:32 pm

สวัสดีคะ

หากไม่มีการแยกชั้น สามารถใช้ได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาใดๆคะ

หากเกิดการแยกชั้น ส่วนที่แยกชั้นออกมา จากส่วนหลัก คือ Vitamin B5 ซึ่งอาจจะอยู่ในรูปผงตะกอน แนะนำให้นำมากรองผงตะกอน Vitamin B5 ดังกล่าว ออกจากสูตรคะ แม้ว่า หากผงตะกอน Vitamin B5 ดังกล่าว ซึ่งก็คือ Vitamin B5 แบบเพียวๆ เพราะไม่ได้ถูกละลายเจือจาง จะสัมผัสผิว ก็ไม่ได้มีปัญหาใดๆ แต่คงจะไม่เหมาะกับการใช้งานคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X