วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

ตรวจสอบความถูกต้องในขั้นตอนการทำ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ตรวจสอบความถูกต้องในขั้นตอนการทำ

โพสต์โดย pim_r2r8 » พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2018 4:49 pm

สวัสดีค่ะ ทีมงานที่น่ารัก เราได้ทำการซื้อส่วนผสมสินค้าจากทางบริษัทมาแล้ว ต้องการให้แนะนำแล้วตรวจสอบขั้นตอนการทำว่ามีความถูกต้องหรือไม่ ซึ่งมีอยู่ 3 สูตร ซึ่งเราผสมใช้เองค่ะ

สุตรที่1 เจลสำหรับพอกผิวกาย 5 นาทีแล้วล้างออก ต้องการให้ผิวขาวขึ้น
1.น้ำกลั่น 91%
2.glycolic acid 5%
3.Reservoir-Tech 3%
4.Gel Maker 0.5%
5.Phenoxyethanol (Optiphen) 0.5%

วิธีทำ: 1+2+3 แล้วใส่ 4 ตามลำดับ
คำถาม: 1.ควรวัดค่า pH เท่าไหร่ถึงจะมีประสิทธิภาพ
2.ถ้าเพิ่ม Safe-B3™ และGlucoBright™ จะทำให้ขาวขึ้นหรือไม่
3.เมื่อทำเสร้จแล้วเราใส่หลอดบรรจุภัณฑ์ ควรเก็บไว้ในตุ้เย็น หรือเก็บไว้ในอุณหภูมิห้อง
4.เมื่อล้างออกแล้ว สามารถทาครีมกันแดดได้หรือไม่

สุตรที่2 ครีมบำรุงผิวกาย ต้องการให้ผิวขาวขึ้น
1.น้ำกลั่น 81.3%
2. Safe-B3™ 5%
3.GlucoBright™ 4%
4.1,2-Hexanediol 3%
5.Rosemary Oleoresin 0.02%
6.Kukui Nut 5%
7.Sym-White™ 0.5%
8.Satin Cream Maker™ 1%

วิธีทำ: ส่วนน้ำ 1+2+3+4 ส่วนน้ำมัน 5+6+7 นำ 8 ใส่ส่วนน้ำมัน แล้วตามด้วยส่วนน้ำ
คำถาม: 1.ควรวัดค่า pH เท่าไหร่ถึงจะมีประสิทธิภาพ
2.เมื่อทำเสร้จแล้วเราใส่หลอดบรรจุภัณฑ์ ควรเก็บไว้ในตุ้เย็น หรือเก็บไว้ในอุณหภูมิห้อง
3.ถ้าสาร Sym-White™ ผสมกับ น้ำมันถั่ว Kukui Nut ถ้าผิวหน้าได้ไหมค่ะ
4.นำ Safe-B3™ กับ GlucoBright™ ผสมกับโลชั่นทาผิวได้หรือไม่
5. เมื่อใช้ครีมสูตร 2 แล้ว สามารถทาครีมกันแดดได้หรือไม่

สูตร3 ครีมทาน่า ต้องการให้ผิวหน้าขาวขึ้น ไม่ค่อยเป็นสิว ผิวน่าเป็นผิวผสมไม่แห้งเกินไปแล้วไม่มันเกินไป
1.น้ำกลั่น 80.98%
6.Alpha-MSH 5%
7.Activated Resorcinol™ 1%

วิธีทำ: ส่วนน้ำ 1+2+3+4 ส่วนน้ำมัน 5+6+7 นำ 8 ใส่ส่วนน้ำมัน แล้วตามด้วยส่วนน้ำ
2.เมื่อทำเสร้จแล้วเราใส่หลอดบรรจุภัณฑ์ ควรเก็บไว้ในตุ้เย็น หรือเก็บไว้ในอุณหภูมิห้อง
3.ถ้าสาร Activated Resorcinol™ผสมกับ Alpha-MSHทาผิวหน้าได้ไหมค่ะ จะเพิ่มความขาวไหม
4.เมื่อใช้ครีมสูตร 3 แล้ว สามารถทาครีมกันแดดได้หรือไม่
5.สามารถใช้ควบคู่กับผลิตภัณฑ์ ตัวTest วิตามิน C E Ferulic ได้หรือไม่

ขอบพระคุณค่ะ
pim_r2r8

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: ตรวจสอบความถูกต้องในขั้นตอนการทำ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 17, 2018 12:06 am

สวัสดีคะ

สุตรที่1 เจลสำหรับพอกผิวกาย 5 นาทีแล้วล้างออก ต้องการให้ผิวขาวขึ้น
1.น้ำกลั่น 91%
2.glycolic acid 5%
3.Reservoir-Tech 3%
4.Gel Maker 0.5%
5.Phenoxyethanol (Optiphen) 0.5%

วิธีทำ: 1+2+3 แล้วใส่ 4 ตามลำดับ
2.ถ้าเพิ่ม Safe-B3™ และGlucoBright™ จะทำให้ขาวขึ้นหรือไม่
3.เมื่อทำเสร้จแล้วเราใส่หลอดบรรจุภัณฑ์ ควรเก็บไว้ในตุ้เย็น หรือเก็บไว้ในอุณหภูมิห้อง
4.เมื่อล้างออกแล้ว สามารถทาครีมกันแดดได้หรือไม่

สูตรที่มีความเป็นกรดสูง ลักษณะเช่นนี้ แนะนำให้ใช้ AnyGel ในการสร้างเนื้อเจล จะสามารถทนความเป็นกรดได้ดีกว่า Gel Maker ชนิดอื่นๆคะ โดยอัตราการใช้ AnyGel ที่ 0.5% ก็ได้คะ

ขั้นตอนการผสม ให้ผสม AnyGel เข้ากับน้ำ ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลก่อนคะ [การอุ่นที่ 50-60องศา จะช่วยให้ AnyGel ละลายได้ง่ายขึ้น และสร้างเนื้อเจลได้เร็วขึ้น]

จากนั้นเมื่อได้เนื้อเจลแล้วจึงค่อยเติม glycolic acid คนหรือปั่นให้ละลายคะ สุดท้ายให้เติม สารกันเสียคะ

การเพิ่มเติมส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆ ไม่แนะนำ สาเหตุเนื่องจาก สูตรจะมีค่า pH ต่ำ จากการใช้ glycolic acid ที่ 5% ซึ่งส่วนผสมอื่นๆมักจะไม่สามารถทนความเป็นกรดสูงได้ อีกทั้ง เนื่องจากสูตรนี้ ท่านสมาชิกประสงค์จะล้างออก ส่วนผสมบำรุงผิว เช่น Safe-B3™ และGlucoBright™ ตามที่ท่านสมาชิกต้องการเติมลงในสูตร จำเป็นจะต้องดูดซึมเข้าสู่ผิว เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพได้ หากถูกล้างออกในเวลา 5นาที อาจจะได้ประโยชน์ไม่เต็มที่คะ

การเก็บสูตร ให้เก็บตามคำแนะนำการเก็บเครื่องสำอางทั่วไป คือหลีกเลี่ยงความร้อนและแสงคะ

การทาครีมกันแดด เป็นสิ่งที่ควรทำ เมื่อมีการใช้ผลิตภัณฑ์ผลัดเซลล์ผิวใดๆคะ

สุตรที่2 ครีมบำรุงผิวกาย ต้องการให้ผิวขาวขึ้น
1.น้ำกลั่น 81.3%
6.Kukui Nut 5%
7.Sym-White™ 0.5%

3.ถ้าสาร Sym-White™ ผสมกับ น้ำมันถั่ว Kukui Nut ถ้าผิวหน้าได้ไหมค่ะ
4.นำ Safe-B3™ กับ GlucoBright™ ผสมกับโลชั่นทาผิวได้หรือไม่
5. เมื่อใช้ครีมสูตร 2 แล้ว สามารถทาครีมกันแดดได้หรือไม่

ส่วนน้ำ 1+2+3+4 ส่วนน้ำมัน 5+6+7 นำ 8 ใส่ส่วนน้ำ ปั่นหรือคนจนได้เนื้อครีมเจล แล้วจึงเติมส่วนน้ำมัน ปั่นหรือคนให้เข้ากันคะ

pH ของสูตร จะอยู่ในช่วง 4-7 ซึงไม่จำเป็นต้องปรับคะ

สูตรสามารถใช้กับผิวหน้าได้คะ

สามารถใช้ครีมกันแดดร่วมด้วย ได้ตามปกติ คะ

สูตร3 ครีมทาน่า ต้องการให้ผิวหน้าขาวขึ้น ไม่ค่อยเป็นสิว ผิวน่าเป็นผิวผสมไม่แห้งเกินไปแล้วไม่มันเกินไป
1.น้ำกลั่น 80.98%
6.Alpha-MSH 5%
7.Activated Resorcinol™ 1%

ขั้นตอนเหมือนกับสูตรที่ 2 คะ

คำตอบอื่นๆเหมือนกับสูตรที่ 2 คะ

ควรแยกเวลาการใช้กับ Vitamin C E Ferulic คะ เนื่องจาก Safe-B3 จะมีปัญหากับ Vitamin C คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: ตรวจสอบความถูกต้องในขั้นตอนการทำ

โพสต์โดย pim_r2r8 » เสาร์ มี.ค. 17, 2018 7:49 pm

ขอบคุณทีมงานมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำ อยากสอบถามอีกครั้งค่ะ

จากที่ทีมงานแนะนำ ให้ใช้ Any Gel แทนในสูตรที่1 เนื่องจากทนความเป็นกรดได้ดีกว่า อยากสอบถามว่า ถ้าเราใส่ Gel Maker เข้าไปในอัตราที่มากขึ้นจะสามารถทนกรดได้มากขี้นหรือไม่ เนื่องจากทางเราซื้อ Gel Maker มาแล้ว แต่ถ้าไม่สามารถใช้ได้เลย ทางเรายินดีใช้ Any Gel ค่ะ

ขอบคุณมากคะ
pim_r2r8

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย pim_r2r8 » อาทิตย์ มี.ค. 18, 2018 10:30 pm

GlucoBright จะมีของมาเมื่อไหร่คะ
pim_r2r8

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2018 9:16 pm

สวัสดีคะ

Gel Maker ที่ท่านสมาชิกหมายถึง คือตัวไหนคะ เนื่องจากมีหลายรายการคะ

หากเป็น Pro Polymer สามารถใช้ได้ ไม่มีปัญหาคะ

GlucoBright สินค้ามีจำหน่ายตามปกติแล้วคะ ทีมงานขออภัยในความไม่สะดวกคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

X