วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนตรวจสอบสูตรสบู่เหลวค่ะ ใช้แล้วแสบหน้าค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนตรวจสอบสูตรสบู่เหลวค่ะ ใช้แล้วแสบหน้าค่ะ

โพสต์โดย pintorns » ศุกร์ มี.ค. 30, 2018 7:38 pm

สบู่เหลว 1000ml
Sulfate Free Shampoo Base 20%
Clarify-Wash 10%
Mild Wash 3%
Flora Foam 5%
น้ำเปล่า 10%
น้ำใบฝรั่ง 40%
น้ำสมุนไพร 5.5%
Thyme Care 0.8%
Tea Tree Oil 2%
เกลือ 2.5%

แล้ววัดค่า pH ได้ 8.4

จึงเติม Citric Acid ประมาณ 5 กรัม วัดค่า pH ได้ 6.5
แล้วเติมน้ำหอม 14ml

เสร็จแล้วจึงลองนำมาล้างหน้า แต่แสบหน้ามาก และผิวหน้าแห้งตึง เป็นเพราะเหตุใดคะ
pintorns

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรสบู่เหลวค่ะ ใช้แล้วแสบหน้าค่ะ

โพสต์โดย pintorns » ศุกร์ มี.ค. 30, 2018 7:44 pm

ปล.ตอนแรกตั้งใจจะทำสบู่ผิวกายนะคะ แต่ดูจากฟองแล้วดูอ่อนโยนมาก จึงเปลี่ยนเปนใช้ที่ผิวหน้า และปรับค่า ph ลงให้เหลือ 6.5ค่ะ
pintorns

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรสบู่เหลวค่ะ ใช้แล้วแสบหน้าค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 09, 2018 8:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรถือว่าไม่อ่อนโยนแล้วคะ ด้วยส่วนผสมดังต่อไปนี้คะ

Clarify-Wash ตัวนี้เป็นสารชะล้างที่มีประสิทธิภาพการทำความสะอาดสูง การใช้ที่ 10% ถือว่าไม่น้อย เมื่อร่วมกับสารชะล้างอื่นๆในสูตรคะ

Tea Tree Oil ถือว่าเป็นการใช้ในอัตราที่ไม่น้อยคะ

การใช้เกลือสูงถึง 2.5% สามารถทำให้เกิดอาการยุบยับบนผิว สำหรับคนที่ผิวบอบบาง คะ

สำหรับส่วนผสมอื่นๆ เช่น น้ำใบฝรั่ง และน้ำสมุนไพร ทีมงานไม่มีข้อมูล ไม่สามารถให้คำแนะนำใดๆได้คะ

สำหรับการปรับแต่งสูตร ให้อ่อนโยนต่อผิว ให้ปรับแต่งดังนี้คะ

Sulfate Free Shampoo Base 20%
Thyme Care 0.8%
น้ำ ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

เพียงเท่านี้คะ ไม่ต้องมีส่วนผสมอื่นๆใดแล้วคะ หากผิวบอบบาง แพ้ง่าย ให้เลี่ยงการใช้น้ำหอมคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

X