ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

โพสต์โดย zweeth2o » อังคาร พ.ค. 22, 2018 12:27 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนตรวจสอบสูตรครีมก่อนสั่งซื้อค่ะ
ตั้งใจอยากได้ครีมทามือ ที่ให้ความชุ่มชื้นมาก และกันน้ำค่ะ ชุ่มชื้นแบบเหมือนเป็นตัวฟื้นฟูมือที่แห้งกร้านมากๆที่ได้ผลเร็วๆค่ะ

Natto Gum 5%
Natural Urea 5%
water lock 2%
Polyester Film 5%

Ceramide 2%
Macadamia Nut Oil 2%
shea butter 10%
Light Cream Maker 1 %

อยากทราบเพิ่มเติมว่า
1. การใส่ Urea แล้วจำเป็นต้องเพิ่ม Sodium PCA กับ Sodium Lactate มั๊ยคะ
2. ระหว่าง Cocoa Butter กับ shea butter อันไหนเหนอะหนะ น้อยกว่ากันคะ

หรือถ้าทางทีมงานมีสารประกอบอื่นๆแนะนำมั๊ยคะ สำหรับครีมคุณสมบัติที่บอกมา

ขอบคุณมากค่า
zweeth2o

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 11:16 am

สวัสดีคะ

Polyester Film จะสร้างฟิล์ม ซึ่งลักษณะฟิล์มที่ได้จะมีเนื้อแข็ง ซึ่งจะไม่เหมาะกับการใช้ทา บริเวณที่ต้องการความยืดหยุ่นเช่นมือ การใช้ Polyester Film สร้างฟิล์ม จะเหมาะกับบริเวณพื้นที่ที่ไม่มีการยืดหยุ่นนัก ตัวอย่างเช่น Mascara คะ

ทีมงานเรียนถามท่านสมาชิก สามารถยอมรับความเหนอะหนะ ของครีมทามือ นี้ได้มากน้อยแค่ไหนคะ ลักษณะการใช้ คือ ใช้ ในช่วงที่ยังต้องใช้มือ (ระหว่างวัน) หรือว่าใช้เวลากลางคืน ทาแล้วนอนเลย (ซึ่งมือจะไม่ต้องสัมผัสกับอะไร ในกรณีนี้ สามารถยอมรับความเหนอะหนะได้สูง)
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่า ครีมทามือ

โพสต์โดย zweeth2o » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 7:36 pm

เรื่องความเหนอะหน่ะ คิดว่าถ้าเป็นแค่ช่วงแรกหลังทา แต่ทิ้งไว้ซักระยะแล้วหายก็โอเคนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
zweeth2o

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย zweeth2o » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 7:37 pm

zweeth2o เขียน:เรื่องความเหนอะหน่ะ คิดว่าถ้าเป็นแค่ช่วงแรกหลังทา แต่ทิ้งไว้ซักระยะแล้วหายก็โอเคนะคะ
ตั้งใจไว้ทาก่อนนอนอยู่แล้วค่ะ
zweeth2o

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย zweeth2o » พฤหัสฯ. พ.ค. 24, 2018 7:39 pm

เรื่องความเหนอะหน่ะ คิดว่าถ้าเป็นแค่ช่วงแรกหลังทา แต่ทิ้งไว้ซักระยะแล้วหายก็โอเคนะคะ
ตั้งใจไว้ทาก่อนนอนอยู่แล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
(ขอโทษด้วยค่ะ ข้างบนกดไปกดมาแล้วงงเองค่ะ :lol: )
zweeth2o

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 28, 2018 10:22 pm

สวัสดีคะ

กรุณาปรับแต่งสูตรเล็กน้อย ดังนี้คะ

Natto Gum 5%
Natural Urea 5%
water lock 2%
Polyester Film ตัดออกคะ เนื่องจากไม่มีความจำเป็นคะ]
Vitmain B5 3% แนะนำเพิ่มเติมรายการนี้ เพื่อช่วยเป็น active moisturizer ให้กับผิวคะ

Ceramide 2%
Macadamia Nut Oil 2%
shea butter 10%
Light Cream Maker 1 % เปลี่ยนเป็น Satin Cream Maker 1.5% คะ เนื่องจากมีความสามารถในการประสารสูตรได้ดีกว่า ป้องกันไม่ให้เกิดการแยกชั้นคะ

หากท่านสมาชิกรู้สึกผิวแห้งมาก อาจจะพิจารณาปรับ shea butter เพิ่มเป็น 15% ก็ได้คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย zweeth2o » อังคาร พ.ค. 29, 2018 9:02 am

zweeth2o

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง