สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร Vitamin B3 + N-Acetyl Glucosamine (NAG)

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตร Vitamin B3 + N-Acetyl Glucosamine (NAG)

โพสต์โดย chivamontra » พุธ มี.ค. 25, 2015 11:53 am

สอบถามหน่อยค่ะ
ถ้าอยากให้เพิ่มประสิทธิภาพ ขาวไวๆ สามารถใส่ lactic acid เพิ่มไปได้มั้ยคะ จากที่ตอนแรกใช้แค่ปรับค่า PH ? จะมีผลอะไรมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ
chivamontra

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สูตร Vitamin B3 + N-Acetyl Glucosamine (NAG)

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 26, 2015 3:00 pm

สวัสดีคะ

สารกลุ่ม AHA ที่ทำหน้าที่ผลัดเซลล์ผิว เช่น Lactic Acid, Glycolic Acid สามารถช่วยทำให้ผิวขาวเร็วขึ้นได้คะ เนื่องจากการผลัดเซลล์ผิวเก่าออกให้เร็วขึ้น และผิวใหม่ที่ขาวกว่าเดิมเนื่องจากได้รับ vitamin B3 และ GlucoBright ขึ้นมาแทน

แต่ทั้งนี้ ต้องปรับ pH ให้อยู่ในช่วงที่เหมาะสม เนื่องจาก Vitamin B3 และ GlucoBright จะทนความเป็นกรดอยู่ในช่วงไม่เกิน 3.5 เท่านั้น หาก pH ต่ำกว่า 3.5 จะทำให้เสื่อมคุณภาพได้เร็ว

Glycolic acid จะเหมาะกับการทำงานผลัดเซลลฺผิวในสูตรทั่วๆไป มากกว่า Lactic Acid เนื่องจาก glycolic acid มีขนาดโมเลกุลที่เล็กว่า ทำให้ซึมสู่ผิวได้ดีกว่า ได้ผลมากกว่า และเหนอะหนะน้อยกว่า แต่ก็มีราคาสุงกว่าเช่นกัน

สารกลุ่ม AHA ไม่ควรใช้เกิน 10% ในช่วงเริ่มต้น หรือการใช้ต่อเนื่อง เนื่องจากหากใช้ในปริมาณสูงเกินไป จะทำให้เกิดการผลัดเซลล์ผิวที่มากเกินไป ทำให้ผิวบางขึ้นได้

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes 8-)
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย bunnapat4 » ศุกร์ มี.ค. 04, 2016 10:42 pm

เราผสม
vit b 5%
NAG 4%
salicylic ez 10%
สารสกัดหัวหอม 5%
Pro Polymer 1%

ใช้ได้ 1 วัน แช่ตู้เยนตลอดเวลา
ปรากฏกว่ามันขึ้นเปนผลึกสีขาวๆ เต็มเลยค่ะ
เกิดจากอะไร สามารถใช้ต่อได้อีกไหมคะ
T^T
bunnapat4

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 04, 2016 11:55 pm

สวัสดีคะ

รบกวนเรียนสอบถาม

- ไม่ทราบส่วนที่เหลือคือน้ำ ถูกต้องหรือเปล่าคะ น้ำทั้งหมดกี่ % คะ

- ใช้น้ำจากไหนในการผสมคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย bunnapat4 » เสาร์ มี.ค. 05, 2016 7:58 am

ใช้น้ำ di ค่ะ และมีสารกันเสีย 1%
bunnapat4

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 07, 2016 9:16 pm

สวัสดีคะ

bunnapat4 เขียน:เราผสม
vit b 5%
NAG 4%
salicylic ez 10%
สารสกัดหัวหอม 5%
Pro Polymer 1%

ใช้ได้ 1 วัน แช่ตู้เยนตลอดเวลา
ปรากฏกว่ามันขึ้นเปนผลึกสีขาวๆ เต็มเลยค่ะ
เกิดจากอะไร สามารถใช้ต่อได้อีกไหมคะ
T^T

รบกวนท่านสมาชิกกรุณาสอบถามในห้องคำถามโดยตรง และทางทีมงานจะเปิดหมายเลข CASE เพื่อส่งสูตรให้ทางแลปผสมเป็นตัวอย่างส่งให้ท่านสมาชิกคะ

สำหรับผลึกที่เกิดขึ้น ทีมงานคิดว่ามีการผสมบางอย่างที่ผิดคะ แต่การใช้งาน สูตรยังสามารถมีประสิทธิภาพได้ กรุณานำไปอุ่นเล็กน้อย [สามารถใช้ microwave ได้] ที่อุณหภูมิ 40-50องศา นำมาคนให้เข้ากัน ผลึกจะหายไปเองคะ หลังจากนั้นกรุณาอย่านำไปแช่เย็นคะ ให้เก็บที่อุณหภูมิห้องปกติคะ อย่างไรก็ตาม สูตรหากมีการผสมอย่างถูกต้อง ควรสามารถเก็บในตู้เย็นได้ ทางทีมงานจะช่วยแก้ปัญหาให้ กรุณาเปิดกระทู้ในห้องคำถาม คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย benjamas_al » จันทร์ มี.ค. 28, 2016 3:12 pm

อยากให้ทีมงานแนะช่วงเวลาในการทาสูตรนี้ค่ะ
ว่าเหมาะกับใช้ในตอนเช้าหรือก่อนนอนดี...ขอบคุณค่ะ
benjamas_al

ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 28, 2016 7:07 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถใช้ได้ทั้งเช้า และก่อนนอนคะ เนื่องจากไม่ได้มีส่วนผสมใดๆที่เหมาะสำหรับใช้เฉพาะระหว่างวัน หรือใช้เฉพาะกลางคืนคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย benjamas_al » พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2016 11:19 pm

ลองทำและใช้เองซักพักแล้ว
รู้สึกได้เลยว่าหน้านุ่มขึ้นมาก ผิวใสขึ้น
ขอบคุณทีมงานมากๆ
ปล.ตอนนี้ทำครีมใช้เองหมด
ไม่ซื้อมานานแล้วค่ะ
benjamas_al

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย asun1909 » อังคาร พ.ค. 24, 2016 10:48 pm

ถ้าสร้างเนื้อเจลด้วย Hyaluronic (เลือกชนิด Standard molecule เพื่อสร้างเนื้อเจล) ใส่ในขั้นตอนไหนค่ะ ปริมาณเท่าใหร่
asun1909

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X