สูตรบำรุงผิว

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตร Vitamin C in Silicone Serum

สูตร anti-aging cream, eye-cream, whitening serum, body lotion, makeup remover, อื่นๆ มาแบ่งปันกันนะคะ

Re: สูตร Vitamin C in Silicone Serum

โพสต์โดย wingzab_jib » พฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 9:46 pm

สามารถเติม MOIST72 1% ได้หรือเปล่าคะ ใช้แล้วผิวแห้งค่ะ
wingzab_jib

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สูตร Vitamin C in Silicone Serum

โพสต์โดย cosmeceutical7 » พฤหัสฯ. พ.ย. 28, 2013 11:21 pm

MOIST72 มันต้องละลายในน้ำคะ แต่สูตรนี้ เบสเป็นซิลิโคน เพราะฉะนั้นถ้าเติมลงไป มันจะแยกชั้น
วิธีแนะนำคือ อาจจะทำโทนเนอร์ให้ความชุ่มชื้นง่ายๆ น้ำ + MOIST72 (1-3%) เช็ดทั่วหน้า แล้วค่อยใช้ Vitamin C Silicone คะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย britnut » พฤหัสฯ. มี.ค. 27, 2014 4:12 pm

อยากได้สูตร Vitamin c serum ที่เป็นเบส Butylene glycol (เหมือนของ Cellular Skin RX)
พอจะมีบ้างมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
britnut

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2014 4:27 am

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะว่า เราสามารถน้ำ Allantoin มาใส่ในขั้นตอนแรกที่บดรวมกับ Isododecane ได้เลยหรือเปล่าคะ และสามารถใช้ Cyclomethicone แทน Isododecane ได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
skeggiold.film

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2014 11:04 am

สูตรนี้ พอมันไม่มีน้ำ มันก็ไม่มีอะไรละลาย allantoin ให้ มันก็จะเหมือนกับ vitamin c ที่เราผสมให้มันกระจายตัวในเนื้อเซรั่ม แล้วรอมันละลายเวลาทาลงผิว(ด้วยความชื้นของผิวที่จะค่อยๆละลายผงวิตามินซีให้)

วิธีที่ง่ายที่สุดถ้าต้องการให้สูตรมี allantoin ก็เอา allantoin มาคนรวมกันกับ ผง vitamin c ก่อนก็ได้ ให้กระจายเข้าหากันได้ดี แล้วค่อยผสมตามขั้นตอนปกติ

ผิวสามารถค่อยๆดูดซึม allantoin ได้ เหมือนที่สามารถดูดซึมผงวิตามินซี ได้ ก็เหมือนแป้งเด็กยี่ห้อ แคร์ ที่เค้าผสม allantoin ในเนื้อแป้ง พอทาตัวเด็ก ผิวเด็กก็จะค่อยๆดูดซึมเข้าไป แม้ไม่ได้เต็มที่เหมือนการละลายในน้ำแล้วทาบนผิว แต่ก็สามารถทำงานได้ระดับนึงนะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ ธ.ค. 14, 2014 10:39 pm

อีกอย่างนึงค่ะ สามารถใช้ Cyclomethicone แทน Isododecane ได้หรือเปล่าคะ? :D
skeggiold.film

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 16, 2014 10:57 am

สวัสดีคะ

ไม่แนะนำคะ สาเหตุเนื่องจาก การใช้ cyclomethicone ปริมาณมากในสูตร อาจทำให้ระคายเคืองผิวได้

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย thanapon.a » พุธ เม.ย. 08, 2015 1:27 pm

สวัสดีครับ

silicone gel 60%
Isododecane 20%
L-Ascorbic Acid Ultra-Fine 19%
Vit E 1%

สูตรนี้โอเครไหมครับ

สอบถามครับ วิธีการบด (L-Ascorbix Acid Ultra-Fine ผง บดละเอียดใน Isododecane เหลวใส )

นำ L-Ascorbic Acid Ultra-Fine มาบดให้ละเอียด ใน Isododecane
จุดสำคัญของขั้นตอนนี้คือ พยายามบดให้ L-Ascorbic Acid ที่เป็นผงอนุภาคเล็ก กระจายตัว อย่างละเอียด ใน Isododecane ไม่ให้จับตัวกันเป็นก้อน ขั้นตอนนี้สำคัญมาก เพราะถ้าไม่ละเอียด เมื่อเดี๋ยวเราใส่ลงไปใน Silicone Gel แล้วมันจะจับตัวกันเป็นก้อนค่ะ

ต้องทำการบด อย่างงัยครับ เพราะกลัวทำผิดวิธี

ขอบคุณครับ
ธนภณ
thanapon.a

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2015 10:45 am

สวัสดีคะ

เพียงแค่ใส่ผง Vitamin C Ultra-Fine ลงใน isododecane แล้วคนหรือบดให้เข้ากัน จนได้ของเหลวสีขาว โดยใช้ช้อนบี้ผง Vitamin C Ultra-Fine ใน isododecane ก็เพียงพอแล้วคะ เนื่องจากผงชนิด Ultra-Fine มีขนาดเล็กมากพร้อมกระจายตัวใน isododecane อยู่แล้วคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย thanapon.a » พฤหัสฯ. เม.ย. 09, 2015 12:50 pm

สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
หลังสงหรานต์นี้ผม จะสั่งสินค้ามาทำ เทส ครับ

ขอบคุณครับ
ธนภณ
thanapon.a

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผิว

X