ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตร Gly-Cu-Ec Serum by oncb123

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตร Gly-Cu-Ec Serum by oncb123

โพสต์โดย dobby_stitch » พุธ พ.ย. 30, 2022 4:48 pm

เราใช้เซรั่มสูตร Gly-Cu-Ec Serum by oncB123 นี้แล้วชอบผลลัพธ์ที่ได้มากค่ะ แต่เราอยากให้สูตรเติมความชุ่มชื้นให้กับผิวได้มากขึ้น ให้ความรู้สึกเคลือบผิวมากขึ้น แต่ไม่ถึงกับเป็นครีม หรือเหนียวเหนอะหนะ เราขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ

1) ส่วนผสมตามสูตรดั้งเดิมที่ทางเว็บลงไว้น่ะค่ะ ถ้าเราจะนำมาผสมลงใน Hyaluronic Acid Gel Base ของทางร้าน ตามสูตรที่เราแนบมาด้านล่างนี้ จะมีส่วนผสมตัวไหนที่ไม่สามารถเข้าได้กับเจลเบสดังกล่าวมั้ยคะ?

2) สูตรข้างต้นมีความจำเป็นต้องเติม thickener เพิ่มเข้าไปอีกหรือไม่คะ? ถ้าจำเป็น Hydroxyethyl Acrylate/Sodium Acryloyldimethyl Taurate Copolymer สามารถใช้ในสูตรนี้ได้หรือไม่ และใช้ในอัตราส่วนเท่าไหร่คะ?

3) สูตรนี้สามารถผสมที่อุณหภูมิห้องได้ หรือจำเป็นต้องใช้ความร้อน หรือรอบปั่นเป็นพิเศษหรือไม่คะ?

dobby_stitch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร Gly-Cu-Ec Serum by oncb123

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2022 7:24 pm

สวัสดีคะ

Adenosine Triphosphate มีข้อจำกัดเรื่องการใช้ในสูตร คือ จะต้องควบคุมค่า pH ให้อยู่ในช่วง 6.8-7.4 คะ สามารถผสมในสูตรนี้ได้ แต่ต้องมีการปรับค่า pH ให้เหมาะสม ไม่เช่นนั้น จะเสื่อมคุณภาพได้เร็ว กรณีไม่สะดวกปรับ ให้ตัดส่วนผสมรายการนี้ออก รายการอื่นๆสามารถเข้ากันได้ ไม่มีปัญหา

ไม่แนะนำ ให้ใช้ penetration enhancer ซ้ำกัน 2 อันคะ แนะนำเลือกรายการเดียว เพียงพอแล้วคะ (Ethoxydiglycol, Laurocapram)

สามารถใช้ thickener ที่สอบถาม เพิ่มความข้นหนืดได้คะ

ผสม และเก็บ ที่อุณหภูมิห้องได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตร Gly-Cu-Ec Serum by oncb123

โพสต์โดย dobby_stitch » อังคาร ธ.ค. 20, 2022 12:30 pm

ขอบคุณทางทีมงานมากค่ะที่ช่วยชี้แนะแนวทาง

dobby_stitch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง