อาหารเสริม เพื่อสุขภาพ

หลักการและวิธีการตอกเม็ด และเคลือบเม็ดยา

พูดคุย เกี่ยวกับ การพัฒนาสูตรอาหารเสริม การเลือกวัตถุดิบอาหารเสริม เพื่อบำรุงสุขภาพ ในด้านต่างๆ เช่น บำรุงผิว บำรุงสายตา ลดน้ำหนัก

หลักการและวิธีการตอกเม็ด และเคลือบเม็ดยา

โพสต์โดย praew5155 » จันทร์ พ.ค. 27, 2024 11:14 am

เรียน รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ

เรื่อง หลักการตอกเม็ดและวิธีการตอกเม็ดยา และการเคลือบเม็ดยา

เนื่องจากติดปัญหาจากการพัฒนาผลิตภัณฑ์เม็ดตอก

1. เนื่องด้วยสูตรส่วนประกอบของ Active ingredient มีการฟิกปริมาณ (66%) และ%ส่วนที่เหลือจะเป็นสารช่วยตอกเม็ด ทั้งนี้ใช้ MCC ช่วยในการตอก แต่ติดปัญหาเม็ดมีความเปราะ แตกหักง่าย และมีการปรับใช้ Corn strach และMagnesium Stearate แต่ยังคงไม่สามารถทำให้เม็ดคงรูปได้ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ

2. เนื่องจากต้องการเคลือบเม็ดยาที่ตอกให้มีลักษณะดีขึ้น ต้องการคำแนะนำเกี่ยวกับสารที่ช่วยในการเคลือบและสัดส่วนปริมาณในการใช้รวมถึงวิธีการเคลือบเม็ดยา

ขอบคุณมากค่ะ

--

Best regard,

Thimphika Chaibun (RDPD Foodsupplement)

E-mail: praew5155@gmail.com

Mobile: +66(0) 636 699 140

praew5155

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: หลักการและวิธีการตอกเม็ด และเคลือบเม็ดยา

โพสต์โดย praew5155 » จันทร์ พ.ค. 27, 2024 12:42 pm

คำถามเพิ่มเติม ขอข้อมูลเพิ่มเติมและคำแนะนำเกี่ยวกับการตอกเม็ดยาด้วยวิธี Slug method ค่ะ

praew5155

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง อาหารเสริม เพื่อสุขภาพ