สูตรบำรุงผม

สอบถามค่ะ สูตรแชมพูเปลี่ยนสีผม

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามค่ะ สูตรแชมพูเปลี่ยนสีผม

โพสต์โดย areeya_dd » พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2020 10:15 am

SemiColor - Red Brown หากใช้ผสมเป็นแชมพู/ทรีทเม้นท์ เวลาสระต้องใส่ถุงมือไหมคะ สีจะติดมือไหม
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สอบถามค่ะ

โพสต์โดย areeya_dd » พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2020 4:53 pm

Coco Glucoside 20%
Coco-Foam™ 5%
ColorFix™ 0.6%
SemiColor - Red Brown/Wood Black 1%
SugarThick™ 1%
Poly-Conditioner Eco 0.5%
Poly-Conditioner Pro (30000 mPa.s) 2%
Phenoxyethanol (Extra Pure) 1%
water 88.9%

1. สูตรนี้สามารถผสมได้ไหมคะ
2. หากต้องการสีน้ำตาลโค๊ก/สีดำ ต้องใส่ SemiColor-Red Brown/Wood Black กี่เปอร์เซ็นต์ เพื่อให้สีติดใน 2-3 ครั้งที่สระ
3. ต้องการทำเป็นแชมพู
4. ตอนสระต้องใส่ถุงมือไหมคะ

ขอคำแนะนำ Staff ปรับสูตรให้ตามความเหมาะสมค่ะ
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สอบถามค่ะ สูตรแชมพูเปลี่ยนสีผม

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 28, 2020 11:07 pm

สวัสดีคะ

SemiColor หากใช้ในปริมาณสูงเกินไป ก็สามารถทำให้สีติดมือได้แค่ หากพบว่าเวลาสระเสร็จแล้วมีสีติดมือ ให้ปรับลดอัตราการใช้ลง ร่วมถึงพิจารณาใช้ ColorFix มาช่วยให้เกาะเส้นผมดีขึ้น เพื่อไม่ให้เหลือสีมาเกาะอยู่บนมือ คะ

สูตรนี้ต้องปรับค่า pH เพราะ Coco Glucoside มีความเป็นด่างสูง คะ

Poly-Conditioner Pro ใช้ในอัตราค่อนข้างเยอะ อาจทำให้หนักเส้นผมเกินไป ทั้งนี้ต้องทดสอบคะ

SugarThick ที่ 1% ทีมงานไม่แน่ใจว่าจะได้ความข้นของสูตรเพียงพอหรือไม่ ต้องทดสอบดู หากยังไม่ข้นพอ อาจจะต้องเพิ่มเป็น 2% คะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม