ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

การทำให้กลิ่นติดทน และฟุ้งมากขึ้น

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

การทำให้กลิ่นติดทน และฟุ้งมากขึ้น

โพสต์โดย batblast41 » อาทิตย์ ก.ย. 01, 2019 6:49 pm

ผมเลือกกลิ่น brit for men หอมดีมากครับ

ใช้น้ำหอม 30%
Flora fix 10%
แอลกอฮอล์ 60%

ผมว่ากลิ่นติดแค่ 1-2 ชม.
แล้วไม่ค่อยฟุ้งให้คนรอบข้างได้กลิ่นเลย
ต้องดมติดผิว ถึงจะได้กลิ่น

ช่วยแนะนำให้ฟุ้งมากขึ้น ติดทนมากขึ้นไหมครับ?

*อยากให้มีกลิ่น bleu de chanel มีโอกาสจะนำมาขายไหมครับ?
batblast41

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 52 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การทำให้กลิ่นติดทน และฟุ้งมากขึ้น

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ ก.ย. 01, 2019 7:55 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ใช้ Last Fix™ ค่ะ เหมาะสำหรับสูตรที่ต้องการตรึงกลิ่นมากเป็นพิเศษ และได้ทำการทดลองใช้ Fixative ชนิดอื่นๆแล้วยังได้ผลไม่เพียงพอค่ะ และสามารถช่วยให้น้ำหอมติดทนนานได้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ค่ะ

- ที่น้ำหอมไม่ค่อยฟุ้งกระจายอาจเป็นเพราะใช้สารตรึงกลิ่น เลยทำให้การฟุ้งกระจายของกลิ่นลดลงค่ะ สันนิษฐานเอานะคะเพราะเราไปตรึงมันไว้มันเลยกระจายออกไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะในสูตรมีการใช้ Alcohol ซึ่งมีลักษณะช่วยให้กลิ่นฟุ้งกระจายได้มากขึ้น แต่กลิ่นก็ยังฟุ้งไม่มากเลยคิดว่าอาจเป็นเพราะเหตุผลนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: การทำให้กลิ่นติดทน และฟุ้งมากขึ้น

โพสต์โดย batblast41 » อาทิตย์ ก.ย. 01, 2019 9:30 pm

สามารถเพิ่ม Musk ได้ไหมครับ
แนะนำตัวไหน แล้วใช้กี่ %
batblast41

ได้รับคำขอบคุณ: 52 ครั้ง

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ ก.ย. 02, 2019 10:12 am

ตามที่ทีมงานเคยให้ข้อมูลเกี่ยวกับ Musk ค่ะ

- Musk สามารถช่วยตรึงกลิ่นทางอ้อมได้ เนื่องจากเป็นองค์ประกอบน้ำหอมที่มีอายุของกลิ่นยาวนาน ซึ่งเมื่ออยู่ในสูตรน้ำหอมใดๆ ก็จะช่วยลดการระเหยของสูตรนั้นๆลง เพื่อให้กลิ่นโดยรวมอยู่ได้ยาวนานขึ้น จากอัตราการระเหยที่ลดลง Musk มีจุดเด่นคือหาซื้อได้ง่าย มีหลากหลายแนวกลิ่น ข้อเสียคือ Musk มีกลิ่นในตัว และส่งผลต่อกลิ่นของน้ำหอม สำหรับการสร้างผลิตภัณฑ์น้ำหอมที่มีคุณภาพสูง จะไม่นำ Musk มาใช้เพื่อทำให้กลิ่นติดทนนานมากยิ่งขึ้น เนื่องจากจะไปรบกวนกลิ่นต้นฉบับของน้ำหอมนั้นๆที่ถูกพัฒนาขึ้นมา ยกเว้นในกรณีที่ Musk ถูกเลือกใช้เป็นองค์ประกอบนึงของกลิ่นน้ำหอมนั้นๆที่พัฒนาขึ้นมาอยู่แล้วคะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 02, 2019 12:55 pm

สวัสดีคะ

- เนื่องจาก Musk มีหลายตัว ท่านสมาชิกคงจะต้องทดสอบดูว่า Musk ตัวไหน ที่กลิ่นพอไปได้กับ กลิ่นน้ำหอมที่ท่านสมาชิกใช้ ข้อได้เปรียบคือ เนื่องจาก เป็นน้ำหอมของผู้ชาย ส่วนใหญ่แล้วกลิ่นมักจะไปในแนวทางเดียวกับ Musk หลายชนิด น่าจะเลือกได้ง่าย แต่คงต้องทดสอบดูคะ [Ethylene Brassylate เป็นที่นิยม ในน้ำหอมของผู้ชาย คะ]

- หรืออาจลองใช้ Fragrance fixative ชนิดอื่นๆ แทน ตัวอย่างเช่น Sugar Fix หรือ Last Fix ตามที่คุณ modtanoy21 แนะนำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม