ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามการใช้งาน Reed Diffuser Base Type 1

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามการใช้งาน Reed Diffuser Base Type 1

โพสต์โดย polike555 » พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2019 6:27 pm

คือจะผสมเป็นตัว Reed Diffuser อะครับ แล้วใช้ตัวให้กลิ่นเป็น Essential Oil จากร้านฮงฮวดอ่ะครับ แล้วก็เรื่องความไวในการระเหย ว่ามันระเหยไวไหม หรือปัจจัยต่างๆอะครับ
polike555

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้งาน Reed Diffuser Base Type 1

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ ก.ย. 13, 2019 9:18 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- หากต้องการให้น้ำหอมระเหยช้าลง มีอายุกลิ่นยาวนานขึ้น ให้เพิ่ม Dipropylene glycol ในสูตรค่ะ หรือ Musk ชนิดต่างๆ ก็สามารถช่วยลดความเร็วการระเหยได้ค่ะ

- แต่การใช้ Dipropylene glycol หรือ Musk ชนิดต่างๆ ในสูตร อาจมีผลให้การกระจายกลิ่นจะน้อยลง ทำให้กลิ่นไม่ฟุ้งค่ะ เพราะไปลดความเร็วในการระเหยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595polike555staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: สอบถามการใช้งาน Reed Diffuser Base Type 1

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 13, 2019 9:10 pm

สวัสดีคะ

ึความสามารถในการระเหย และความไวของการระเหย ขึ้นอยูกับ ทั้ง Reed Diffuser Base และ น้ำหอม (หรือน้ำมันหอมระเหย) ที่เลือกใช้ จึงตอบได้ยาก วิธีทางเดียวเพื่อที่จะทราบว่าการระเหยของสูตรเราเป็นอย่างไร คือการทดสอบจริง เท่านั้นคะ โดยในกรณีที่พบว่าการระเหยเกิดขึ้นเร็วไป สามารถใช้ Dipropylene glycol มาช่วย โดยเติมลงในเบสประมาณ 5-10% เพื่อช่วยชะลอการระเหยได้ ตามคำแนะนำของคุณ modtanoy21 คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย polike555 » อาทิตย์ ก.ย. 15, 2019 10:14 pm

ครับผมขอบคุณมากครับ

ทีนี้ผมลองผสม DPG กับ Reed Diffuser Base type 1 แล้วแยกชั้นนิดหน่อยอ่ะครับ อยากทราบว่ามีวิธีให้มะละลายหมดไหมอ่ะครับ
polike555

โพสต์โดย polike555 » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 8:17 am

แล้วก็รู้สึกว่ากลิ่นออกน้อยอ่ะครับ เกี่ยวไหมที่เป็น Essential Oil อ่ะครับ

ขอบคุณครับ
polike555

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 9:38 am

- การแยกชั้น ลองทดลองเอาน้ำหอมผสมเข้ากับ Ethyl Alcohol ก่อนเมื่อผสมเข้ากันดีแล้ว จึงเติมลงใน diffuser base ค่ะ เพราะ Ethyl Alcohol จะช่วยละลายส่วนผสมต่างๆให้เข้ากันค่ะ

- ที่รู้สึกว่ากลิ่นออกน้อย อาจเป็นเพราะ Dipropylene glycol ค่ะ เพราะ Dipropylene glycol เป็นตัวทำละลายที่ไม่ระเหย เมื่อผสมกับน้ำหอมเลยทำให้อัตราการระเหยลดต่ำลง มีผลไปชะลอการกระจายกลิ่น เลยทำให้กลิ่นไม่ฟุ้งกระจาย แต่ทำให้กลิ่นมีอายุยาวนานขึ้น น้ำหอมหมดช้าลงค่ะ

- ถ้าต้องการให้กลิ่นฟุ้งกระจายมากๆ ต้องใช้ Ethyl Alcohol ผสมกับน้ำหอมค่ะ เพราะ Ethyl Alcohol เป็นตัวทำละลายที่ระเหยได้เร็วค่ะ แต่การระเหยได้เร็วก็ทำให้น้ำหอมหมดเร็วค่ะ

- แต่อาจจะใช้ ทั้ง Dipropylene glycol และ Ethyl Alcohol ร่วมกัน โดยปรับสัดส่วนของส่วนผสมต่างๆ ให้เหมาะสม เพราะ Ethyl Alcohol จะช่วยให้ระเหยได้เร็ว แต่ Dipropylene glycol จะช่วยให้ระเหยได้ช้าลงค่ะ

ขอบคุณค่ะ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย polike555 » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 7:53 pm

Dipropylene glycol แยกชั้นกับ เบสชนิด 1 ต้องทำยังไงอะครับ
polike555

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 17, 2019 10:24 pm

สวัสดีคะ

ให้ใช้ Ethyl Alcohol ผสมกับ Reed Diffuser Base คะ Dipropylene glycol ไม่เหมาะกับการใช้ในสูตร diffuser คะ ทีมงานพบว่า ข้อมูลที่แจ้งไว้บนหน้าเวป รายละเอียดวัตถุดิบ Reed Diffuser Base มีความผิดพลาดเกี่ยวกับการแนะนำให้ใช้ Dipropylene glycol ปัจจุบันได้แจ้งให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้อง แก้ไขให้ถูกต้องแล้วคะ กรุณาใช้ Ethyl Alcohol ผสมเข้ากับน้ำหอม แล้วทดลองผสมเข้ากับเบส ดูคะ
staff

Diffuser Base type 1

โพสต์โดย polike555 » พุธ พ.ย. 20, 2019 8:09 am

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ พอดีว่าผมต้องการผสมตัว Diffuser Base type 1 กับ DPG แต่ว่ามันแยกชั้นกัน
ผมควรใช้ตัวอะไรเป็นตัวทำให้มันผสมกันได้อ่ะครับ พอดีลองใส่แอลกอฮอล์แล้วมันทำให้ผสมได้จริงแต่ต้องใส่แอลกอฮอล์เยอะมากถ้าเทียบกับปริมาณ Base ถึงจะสามารถผสมกันได้หมด รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
polike555

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 20, 2019 8:53 pm

คำถามที่เกี่ยวโยงกับคำถามเดิม กรุณาสอบถามภายในกระทู้เดิม เท่านั้นคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม