ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามเกี่ยวกับน้ำหอม

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามเกี่ยวกับน้ำหอม

โพสต์โดย batblast41 » อังคาร ก.ย. 24, 2019 7:24 am

1.น้ำหอมที่เป็น "ส่วนประกอบน้ำหอม" ที่เขียนตรงความติดทนมากๆ เช่น 100-200ชั่วโมง อยากทราบว่า มันติดทนนานกว่า "น้ำหอมสำเร็จรูป" ไหมครับ?

2."ส่วนประกอบน้ำหอม" เป็นธรรมชาติ หรือ สังเคราะห์ ครับ?

3.อยากให้กลิ่นฟุ้งกระจายรอบตัวครับ "น้ำหอมสำเร็จรูป" ถ้าเทียบกับ "ส่วนประกอบน้ำหอม" จะอยู่ที่ระดับไหนครับ? Low , Medium , High ?

4.กลิ่น Champ Elysee ใน "น้ำหอมสำเร็จรูป" กลิ่นแรงต่างจากตัวอื่นไหมครับ? เห็นโน๊ตไว้ ให้ใช้แค่ 5-15% ซึ่งกลิ่นอื่นจะแนะนำมากกว่านี้

5.กลิ่นแนว Aquatic ต้องใช้ส่วนผสมอะไรเป็นหลักครับ?

6.มีส่วนผสมกลิ่นของ Pink Pepper ไหมครับ?

7.ถ้าเราใช้น้ำหอมเฉพาะใน "ส่วนประกอบน้ำหอม" เราควรเลือกกลิ่นมารวมกันกี่ % ครับ? อยากได้หอมติดทนนาน ฟุ้งรอบตัว แบบแนว parfum เลยอะครับ
batblast41

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 52 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับน้ำหอม

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 24, 2019 9:44 pm

สวัสดีคะ

1.น้ำหอมที่เป็น "ส่วนประกอบน้ำหอม" ที่เขียนตรงความติดทนมากๆ เช่น 100-200ชั่วโมง อยากทราบว่า มันติดทนนานกว่า "น้ำหอมสำเร็จรูป" ไหมครับ?

น้ำหอมสำเร็จรูป เกิดจากการผสม ระหว่าง ส่วนประกอบน้ำหอม ทั้งชนิดที่ติดทนนาน และชนิดที่ติดทนไม่นาน เพราะในการผสมน้ำหอม เราสามารถเลือกได้ยาก ให้องค์ประกอบทั้งหมดติดทนนาน ตัวอย่างเช่น ถ้าต้องการกลิ่นผลไม้ จะพบว่า ตัวเลือก ส่วนประกอบ ที่เป็นกลิ่นผลไม้ แทบไม่มีชนิดที่ติดทนนานเลย

คำถามว่า ส่วนประกอบน้ำหอม ติดทนนาน กว่า น้ำหอมสำเร็จรูปไหม แน่นอนว่า ถ้าส่วนประกอบเดี่ยวๆ เลือกชนิดที่ติดทนนานมาก ก็ติดทนนานกว่า น้ำหอมสำเร็จ แน่นอน

2."ส่วนประกอบน้ำหอม" เป็นธรรมชาติ หรือ สังเคราะห์ ครับ?

มีทั้ง 2 ชนิด โดยทางผู้ผลิต จะเลือกว่า สารตัวนี้ สกัดจากธรรมชาติ หรือสังเคราะห์ มีต้นทุนที่ต่ำกว่า และจะเลือกจากต้นทุนที่ต่ำกว่า เพราะอย่างไร เมื่อนำมาผสมเป็นน้ำหอม ก็แทบเป็นไปไม่ได้ ที่ทั้งหมดจะเป็นธรรมชาติ ผู้ผสมน้ำหอมทั่วโลกจึงไม่สนใจว่าจะต้องเป็นธรรมชาติหรือไม่ ทั้งที่ มีส่วนประกอบไม่น้อย ที่ได้จากธรรมชาติโดยตรง (สาเหตุเพราะ สังเคราะห์เคมี ต้นทุนแพงกว่า)

3.อยากให้กลิ่นฟุ้งกระจายรอบตัวครับ "น้ำหอมสำเร็จรูป" ถ้าเทียบกับ "ส่วนประกอบน้ำหอม" จะอยู่ที่ระดับไหนครับ? Low , Medium , High ?

ตอบไม่ได้คะ ขึ้นอยู่กับกลิ่น

4.กลิ่น Champ Elysee ใน "น้ำหอมสำเร็จรูป" กลิ่นแรงต่างจากตัวอื่นไหมครับ? เห็นโน๊ตไว้ ให้ใช้แค่ 5-15% ซึ่งกลิ่นอื่นจะแนะนำมากกว่านี้

ไม่คะ

5.กลิ่นแนว Aquatic ต้องใช้ส่วนผสมอะไรเป็นหลักครับ?

น่าจะหมายถึง แนว Cool Water จะใช้กลุ่ม Citrus + Ice และอาจจะมีเติมกลุ่ม Musk เล็กน้อย

6.มีส่วนผสมกลิ่นของ Pink Pepper ไหมครับ?

ไม่ทราบว่าคืออะไรคะ

7.ถ้าเราใช้น้ำหอมเฉพาะใน "ส่วนประกอบน้ำหอม" เราควรเลือกกลิ่นมารวมกันกี่ % ครับ? อยากได้หอมติดทนนาน ฟุ้งรอบตัว แบบแนว parfum เลยอะครับ

ส่วนประกอบน้ำหอม เมื่อผสมกันเสร็จแล้ว จะได้ หัวน้ำหอม
แต่น้ำหอม ฉีดกาย เป็นการนำ หัวน้ำหอม มาเจือจาง ประมาณ 2-3เท่า ในแอลกอฮอลล์ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม