ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 10, 2017 10:17 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยคะ ที่ตกหล่นคำถามของท่านสมาชิก

ทีมงานเรียบสอบถามข้อมูลดังนี้คะ:

- สำหรับด้านผิวขาว ท่านสมาชิกได้เคยใช้ส่วนผสมรายการใด ที่เห็นผลได้ดี กับผิวของท่านสมาชิก หรือไม่คะ

- หากท่านสมาชิกผิวแห้ง การทำสูตรลักษณะเป็นน้ำ จะไม่เหมาะคะ เนื่องจากการให้ความชุ่มชื้นจากสูตรน้ำ จะไม่สามารถทำได้มากเท่ากับสูตรครีม หากต้องการความชุ่มชื้นเพิ่มมากยิ่งขึ้น ไม่ทราบพอจะสามารถพิจารณาเป็นสูตรครีมแทน ได้หรือไม่คะ

สำหรับปัญหาที่ท่านสมาชิกพบ เกี่ยวกับประสิทธิภาพที่ยังไม่เห็นชัดเจน มีเพียงเรื่องร่องที่ตื่นขึ้น สาเหตุหลักมาจากความชุ่มชื้นของผิวที่ยังไม่เพียงพอคะ หากยังไม่สามารถเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวได้อย่างเพียงพอ ผลด้านลดริ้วรอยด้านอื่นๆ ก็จะไม่สามารถเห็นได้คะ อาจจะมีเพียงผลด้านความขาว ที่ควรจะคาดหวังผลได้ ซึ่งทีมงานจึงเรียนสอบถามเพิ่มเติมถึงประวัติการใช้ whitening ชนิดต่างๆ และผลที่ได้คะ ทั้งนี้ เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวได้อย่างเพียงพอ จะต้องปรับรูปแบบสูตร ตามที่ทีมงานเรียนสอบถามคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

Re: รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ม.ค. 11, 2017 6:51 am

เรื่องผิวขาวยังไม่ได้ผลเป็นที่น่าพอใจชัดเจนจากตัวไหนค่ะ อย่างมากคือเหมือนสีผิวค่อนข้างสม่ำเสมอขึ้นเล็กน้อย ไม่ไม่ได้ดูขาว และกระยังเข้มเหมือนเดิม กำลังจะซื้อวิตามินซีมาลองใช้ Stabilized Vitamin C Serum มาใช้ ต้องเติมด่างก่อนใช่ไหมคะ ขั้นตอนคือเติมลงไปเลยรึป่าวคะ และสามารถใช้ Sodium Bicarbonate ที่ทำขนมได้ไหมคะ

เป็นคนผิวผสม มันทีโซนค่ะ เห็นว่าใช้แล้วหน้ายังไม่ค่อยนุ่มฟูชุ่มชื้นเท่าไหร่ แต่เข้าใจประเด็นที่ทีมงานชี้แจงแล้วค่ะ คือมีมอยส์เจอร์ไรเซอร์ที่ซื้อใช้อยู่ค่ะ แต่ไม่ได้ทาเป็นประจำ จากที่แนะนำมาก็จะทามอยส์เพิ่มขึ้นนะคะ แต่ตัวเอสเซนส์อยากคงความเป็นน้ำไว้ค่ะ ปรับเป็นแบบนี้ได้ไหมคะ การทำงานของส่วนผสมเสริมกันดีรึยังคะ อายุ40ค่ะ
EDTA 0.2%
Pitera 20%(หรือควรเพิ่มเพื่อผิวนุ่มละเอียดชุ่มชื้นคะไม่กล้าใส่มากทีมงานเคยบอกว่าจะเหนอะ)
Repair Activator 10%
Wrinkle Lax 0.5%
Pep Coll 2.5%
Wrinkle fill 2%
Safe B3 5%(หวังเรื่องผิวสุขภาพดีไม่ใช่ขาว)
Snail Secretion 5%
Trehalose 3%
1,2 hexanediol 3%
น้ำที่เหลือ

ขอบคุณมากค่ะ
ปล.ทำไมไม่มีปุ่มeditแล้วคะ บางครั้งอยากเพิ่มข้อมูลก็ทำไม่ได้เป็นต้องมาโพสต์ซ้ำๆกัน กลัวทีมงานงง
dharmaamm

จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 9:34 pm

สวัสดีคะ

เรื่องผิวขาวยังไม่ได้ผลเป็นที่น่าพอใจชัดเจนจากตัวไหนค่ะ อย่างมากคือเหมือนสีผิวค่อนข้างสม่ำเสมอขึ้นเล็กน้อย ไม่ไม่ได้ดูขาว และกระยังเข้มเหมือนเดิม กำลังจะซื้อวิตามินซีมาลองใช้ Stabilized Vitamin C Serum มาใช้ ต้องเติมด่างก่อนใช่ไหมคะ ขั้นตอนคือเติมลงไปเลยรึป่าวคะ และสามารถใช้ Sodium Bicarbonate ที่ทำขนมได้ไหมคะ

หากเป็นการใช้ส่วนตัว ไม่จำเป็นต้องเติมด่างเพื่อปรับค่า pH คะ Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid สามารถทำงานได้ดียิ่งขึ้น เมื่ออยู่ในระดับ pH ที่ต่ำคะ อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกต้องการขึ้นทะเบียนและจำหน่าย การใช้ Sodium Bicarbonate ลงในสูตร ก็สามารถทำได้คะ ทีมงานไม่สามารถยืนยันได้ว่าชนิดที่ใช้ทำขนม สามารถใช้ได้หรือไม่ เนื่องจากไม่ทราบ specification ที่ชัดเจน ของเกรดดังกล่าวคะ

จากที่แนะนำมาก็จะทามอยส์เพิ่มขึ้นนะคะ แต่ตัวเอสเซนส์อยากคงความเป็นน้ำไว้ค่ะ ปรับเป็นแบบนี้ได้ไหมคะ การทำงานของส่วนผสมเสริมกันดีรึยังคะ อายุ40ค่ะ
EDTA 0.2%
Pitera 20%(หรือควรเพิ่มเพื่อผิวนุ่มละเอียดชุ่มชื้นคะไม่กล้าใส่มากทีมงานเคยบอกว่าจะเหนอะ)
Wrinkle Fill 2%
Safe B3 5%(หวังเรื่องผิวสุขภาพดีไม่ใช่ขาว)
Snail Secretion 5%
Trehalose 3%
น้ำที่เหลือ

ทีมงานไม่สามารถแนะนำได้ เนื่องจากส่วนสำคัญของการบำรุงผิวอยู่ที่มอยซ์เจอร์ที่ท่านสมาชิกทาคะ ดังที่ได้เรียนแนะนำไป หากให้ความชุ่มชื้นได้ไม่เพียงพอ ผิวก็จะยังไม่สามารถอยู่ในสุขภาพดีได้คะ

Pitera 20% ไม่ได้ทำให้เหนอะหนะ สำหรับผิวที่ต้องการความชุ่มชื้นคะ สินค้า Pitera ของ SK-II หรือยี่ห้ออื่น ที่จำหน่ายในตลาด มีสัดส่วนของ Pitera 90-98% ของสูตร คะ

ปล.ทำไมไม่มีปุ่มeditแล้วคะ บางครั้งอยากเพิ่มข้อมูลก็ทำไม่ได้เป็นต้องมาโพสต์ซ้ำๆกัน กลัวทีมงานงง

เป็นนโยบายเพื่อควบคุมคุณภาพของกระทู้คะ

ขอบคุณคะ
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ม.ค. 13, 2017 2:06 pm

ถ้างั้นก็รบกวนทีมงานแนะนำสูตรด้วยค่ะว่าต้องเพิ่มอะไรบ้าง แต่ขอไม่ใช้Pro Polymer ,Silicone, และน้ำมันเยอะค่ะเพราะผิวไม่ได้แห้งแต่เป็นผิวขาดน้ำไม่ชุ่มชื้น หน้ามันทีโซนค่ะ
สารที่ต้องการคือ
EDTA 0.2%
Pitera 20%
Wrinkle Fill 2%
Safe B3 5%
Snail Secretion 4%
Trehalose 2%
Hydro gel 1%
น้ำที่เหลือ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 14, 2017 6:32 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม ท่านสมาชิก สามารถทำสูตรครีมด้วยความร้อน ได้หรือไม่คะ หรือประสงค์จะผสมโดยไม่ใช้ความร้อนคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ม.ค. 16, 2017 12:17 am

ถ้าใช้การคนมือง่ายๆก็จะดีมากค่ะ
ถ้าเป็นการอุ่นสูตรแบบธรรมดาเพื่อผสมกันก็ไหวอยู่ค่ะ คือไม่ต้องถึงขนาดต้องวัดอุณหภูมิ
แต่ถ้าต้องใช้เครื่องมือพิเศษอื่นใดคงไม่สามารถค่ะ ก็มีแค่เครื่องตีฟองนมที่ไม่รู้จะเวิร์กรึเปล่า
สนใจตัวเพิ่มน้ำให้ผิวโดยไม่มันเหนอะหนะด้วยค่ะ เป็นตัวไหนดี
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 18, 2017 6:47 pm

สวัสดีคะ

- ท่านสมาชิกประสงค์จะผสมครั้งละกี่กรัมคะ ไม่ทราบ ผสมทีละ 20กรัม จะสะดวกไหมคะ เนื่องจากโดยปกติ หัวตีฟองนม มีกำลังน้อย แม้ว่าน่าจะสามารถใช้ได้ แต่หากผสมในปริมาณมากกว่านี้ กำลังการปั่นอาจจะมีไม่เพียงพอคะ

- เรียนสอบถามเพิ่มเติม เกี่ยวกับ ลักษณะผิวขาดน้ำ ไม่ทราบท่านสมาชิกสังเกตุว่า มีสาเหตุใด ที่ทำให้ผิวไม่สมดุลหรือไม่คะ ตัวอย่างเช่น ชอบล้างหน้าบ่อยครั้ง , ล้างหน้าด้วยผลิตภัณฑ์ล้างหน้าที่รุนแรงต่อผิว , มีการใช้ยาใดๆบนผิว

- จากสูตรเดิม ทีมงานเรียนแนะนำ ปรับสูตรดังนี้คะ

1. ใช้ Butter Cream Maker ในการสร้าง/ประสานเนื้อสูตร ให้ได้เนื้อลักษณะครีม

2. เพิ่มเติมส่วนผสมที่ช่วยเคลือบผิว โดยมีหลากหลายชนิด หากท่านสมาชิกไม่ชอบกลุ่มน้ำมันและแว็กซ์ ซึ่งอาจจะรู้สึกเหนอะหนะผิวได้ ทีมงานเรียนแนะนำ พิจารณา Cetearyl Alcohol 3-5% ละลายร่วมกับ Butter Cream Maker ในส่วนน้ำมัน ซึ่งจะช่วยทำหน้าที่เคลือบผิวไว้บางๆ แต่ไม่รู้สึกเหนอะหนะใดๆคะ

3. เรียนแนะนำปรับลดส่วนผสม anti-aging บางประการ และแนะนำเพิ่มส่วนผสมปรับสมดุลความมันผิว เช่น Zinc PCA 1%, Licorice Extract 1%, L-Carnitine 1-3% ส่วนผสมเหล่านี้ จะช่วยปรับให้ผิวของท่านสมาชิกสมดุลยิ่งขึ้นคะ ทั้งนี้ จะต้องตรวจสอบตามที่ทีมงานเรียนแจ้งก่อนหน้านี้ เรื่องสาเหตุของความไม่สมดุลด้วยคะ หากยุติสาเหตุเหล่านั้นได้ จะช่วยได้มากคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ม.ค. 20, 2017 1:00 am

ปกติทำครั้งละ50-100กรัมค่ะ 20กรัมน้อยเกินไป มันหมดเร็ว ต้องได้ทำบ่อยๆ ไม่ค่อยมีเวลา

ตั้งแต่จำได้ พอเริ่มสนใจดูแลผิวพรรณ ผิวก็เป็นลักษณะไม่ชุ่มชื้น มีน้ำมันบนผิว ระคายเคืองง่ายอยู่แล้วค่ะ และเป็นคนดื่มน้ำน้อย เรื่องจะรุนแรงรึทำอะไรกับผิวมากไปคงไม่มี จะเป็นทำอะไรกับผิวน้อยเกินไปมากกว่า ล้างหน้าการใช้ได้แต่คลีนซิ่งครีมไม่มีน้ำหอม กับฟิสิโอเจล บำรุงก็ไม่ค่อยใช้เพราะมักจะเป็นสิวอุดตันจากซิลิโคน ไม่งั้นก็ผื่นขึ้น ก็เลยเบื่อที่จะหาลองว่าตัวไหนจะใช้ได้

ปรับลดริ้วรอย คือหมายถึงประมาณไหนคะ ช่วยยกตัวอย่างหน่อย
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 23, 2017 8:41 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ

ทดลองผสมครีม ที่เน้นให้ความชุ่มชื้นผิว โดยเลือกส่วนผสมน้อยรายการ เพื่อลดโอกาสความเสี่ยงในการแพ้ รวมถึง หากเกิดการแพ้ การใช้ส่วนผสมน้อยรายการ จะทำให้เราสามารถหาสาเหตุได้ง่ายขึ้นด้วยคะ ว่าเกิดขึ้นจากส่วนผสมรายการใด

ครีมดังกล่าวจำเป็นต้องมีส่วนของน้ำมันในระดับที่เหมาะสมที 10-20% เนื่องจากลักษณะผิวมีการขาดน้ำ ขาดความชุ่มชื้นมายาวนาน ทีมงานเรียนแนะนำ shea butter 10% , Cetearyl Alcohol 3-5% โดยใช้ ฺButter Cream Maker ประสานเนื้อสูตร ก็ได้คะ

สำหรับส่วนของน้ำ ควรเลือกใช้สาร moisturizer 2-3รายการ เรียนแนะนำ Safe B3 5% [ช่วยให้ผิวแข็งแรง], Trehalose 3% และ Vitamin B5 2% คะ

ทีมงานไม่แนะนำให้ใช้ส่วนผสม anti-aging ใดๆ จนกว่ามีการบำรุงผิวให้แข็งแรง และมีความชุ่มชื้นที่เพียงพอ หากมีส่วนผสม anti-aging เพิ่มเติมลงในสูตร และเกิดการแพ้ จะทำให้เราสามารถตรวจสอบสาเหตุของการแพ้ได้ยากขึ้นคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ม.ค. 23, 2017 3:09 pm

กลุ่มริ้วรอยและผิวขาวที่อยู่ในสูตรที่แจ้งไปคือลองใช้แล้ว หมดไป100กรัมแล้วค่ะ ไม่ได้มีอาการแพ้รึระคายเคือง แค่ยังขาดเรื่องความชุ่มชื้นของผิว
ขอบคุณในคำแนะนำค่ะ
dharmaamm

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง