ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร พ.ค. 10, 2016 10:23 am

สภาพผิวผสม มันทีโซน มีริ้วรอยที่หน้าผาก แก้มเริ่มไม่กระชับ อายุ38ค่ะ อยากทำเอสเซ้นส์น้ำไว้ทาตอนเช้า ไม่เหนอะ ไม่มัน ไม่ต้องการสร้างเนื้อครีมหรือเจลเพราะเคยสร้างเนื้อด้วย propolymerแล้วหนืดผิวต้องใส่ Siliconeเพิ่มความลื่น แต่ใช้แล้วสิวอุดตันขึ้นจึงอยากเลี่ยงค่ะ

EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 0.8%
Repair Activator 5%
Matrixyl 2.5%(ของเดิมเหลือ)
Wrinkle-Fill 2%
Pitera 55%
TransWhite 2%(ของเดิมเหลือ)
Safe B3 3%
White Cumin 2.5%
Snail Secretion 2.5%
Vit B6 2.5%
Water ที่เหลือ

สอบถามว่า
ควรปรับตรงไหนไหมคะ

Vit B6 มีประสิทธิภาพที่ ph2-6 จากสูตรนี้จะได้ค่าph ที่เหมาะสมไหมคะ ไม่มีกระดาษลิตมัส
dharmaamm

Has thanked: 0 time
Been thanked: 0 time
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ พ.ค. 11, 2016 7:15 am

ถามเพิ่มค่ะ
นอกจาก vit B6 แล้วไม่มีตัวไหนมีผลเรื่องกระชับรูขุมขนอีกหรอคะ ตอนแรกว่าจะใช้ Rice Vitamin ในเรื่องปรับสมดุลผิวผสม แต่เห็นว่า vit B6 ได้ทั้งเรื่องปรับสมดุลผิวและกระชับรูขุมขน
dharmaamm

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนดูสูตรเอสเซ้นส์น้ำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2016 7:55 pm

สวัสดีคะ

ต้องการสร้างเนื้อครีมหรือเจลเพราะเคยสร้างเนื้อด้วย propolymerแล้วหนืดผิวต้องใส่ Siliconeเพิ่มความลื่น แต่ใช้แล้วสิวอุดตันขึ้นจึงอยากเลี่ยงค่ะ

EDTA 0.2%
Pitera 55%
Safe B3 3%
Vit B6 2.5%

สอบถามว่า
ควรปรับตรงไหนไหมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ พิจารณาการสร้างเนื้ออ่อนๆคะ เนื่องจาก การใช้สารสร้างเนื้อสูตรบ้างในสูตร จะช่วยให้สูตรสามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ดีกว่าการทำเป็น essence น้ำ คะ

หากใช้ Pro Polymer แล้วมีปัญหาเรื่องความเหนอะหนะ ทีมงานเรียนแนะนำพิจารณา Pro Polymer Silk คะ

อย่างไรก็ตาม หากต้องการทำเป็น essence น้ำ ก็ไม่ได้มีปัญหาใดๆคะ

Vit B6 มีประสิทธิภาพที่ ph2-6 จากสูตรนี้จะได้ค่าph ที่เหมาะสมไหมคะ ไม่มีกระดาษลิตมัส

เนื่องจากสูตรมีส่วนผสมค่อนข้างมาก ทีมงานเองไม่สามารถตอบได้ชัดเจน แต่คาดเดาว่า pH จะสูงกว่า 6 คะ เนื่องจากส่วนผสมหลายๆรายการในสูตร มี pH สูงกว่า 6 คะ

ถามเพิ่มค่ะ
นอกจาก vit B6 แล้วไม่มีตัวไหนมีผลเรื่องกระชับรูขุมขนอีกหรอคะ ตอนแรกว่าจะใช้ Rice Vitamin ในเรื่องปรับสมดุลผิวผสม แต่เห็นว่า vit B6 ได้ทั้งเรื่องปรับสมดุลผิวและกระชับรูขุมขน

การกระชับรูขุมขน เป็นเรื่องที่ไม่สามารถทำได้ง่ายคะ แม้ว่า Vitamin B6 ใช้ในปริมาณเต็มที่ ก็ยังพบว่า ให้ผลได้กับผู้ใช้บางท่านเท่านั้นคะ วิธีที่ได้ผลมากที่สุด คือการปรับสมดุลความมัน-แห้ง ของผิว ให้อยู่ในระดับที่เหมาะสมที่สุดคะ หากผิวอยู่ในความชุ่มชื้นที่เหมาะสม ไม่มันเกินไป และไม่มีความแห้งเกิดขึ้น ขนาดของรูขุมขนก็จะแคบมากที่สุด [ตามธรรมชาติของผิวเราคะ ซึ่งผิวบางคน ธรรมชาติอาจจะกว้างอยู่แล้ว ก็สามารถแก้ไขได้อย่างจำกัดคะ] ทางเลือกอื่นที่สามารถให้เห็นผลได้ชัดเจนมากขึ้น หลังจากที่ได้ปรับสมดุลความมันของผิวแล้ว ก็คือการใช้ Laser คะ ซึ่งก็ให้ผลได้แค่ชั่วคราว เนื่องจากเมื่อเวลาผ่านไป ผิวเราเองก็จะกลับมาเป็นระดับตามธรรมชาติเช่นเดิม [ขอบคุณคุณ C7 สำหรับข้อมูลนี้คะ]

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ พ.ค. 13, 2016 12:57 am

จากรูปเอสเซนส์นี้ ใส่ Butylene Glycol เพื่ออะไรคะ

ถ้าเราจะทำแบบนี้ จะมีปัญหาจุดไหนไหมคะ
EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 0.8% (หรือ0.3%ถ้าใส่ pentylene glycol)
Pitera 55%
Safe B3 3%
Rice Vitamin 2.5%
Butylene Glycol ควรใส่กี่% (หรือPentylene glycon 3%)

หากไม่ต้องการใส่สารสร้างเนื้อ แต่จะใส่สารนำพาลงสู่ผิวแทน จะให้ผลดีขึ้นไหมคะ แต่ยังสงสัยเกี่ยวกับตัวนำพาสารค่ะ

ถ้าจะใส่ PE-1 Aqua ในสูตรนี้ต้องมีตัวประสานน้ำ น้ำมัน ไหมคะ (ตอนแรกตั้งใจจะใส่ตัวนี้ในสูตรด้วยเลยพยายามเลือกสารที่ละลายน้ำเท่านั้น แต่อ่านวิธีการใช้แล้วไม่เข้าใจจุดที่ตัวนี้ละลายในน้ำมันน่ะค่ะ

ถ้าเลือกสร้างเนื้อด้วยPro Polymer Silk สามารถเข้ากับส่วนผสมอื่นในสูตรได้ ไม่มีปัญหาแยกชั้นใช่ไหมคะ และสามารถใส่ PE-1 Aqua ได้เลยใช่ไหมคะ
และแรงปั่นจากเครื่องผสมแป้งทำขนมเพียงพอไหมคะ

สอบถามเพิ่มเกี่ยวกับสารสำคัญว่าเราควรใส่เต็ม%ที่สามารถใส่ได้เลย(ใส่ได้1-10% จะใส่10%) หรือใส่ครึ่งนึงของที่แนะนำ(ใส่ได้1-10% จะใส่5%) หรือใส่เท่าที่แนะนำไว้(ใส่ได้1-5% แต่แนะนำ2% ก็ใส่2%) ต้องใส่เกณฑ์ไหนถึงจะมากพอให้เห็นผล เพราะเคยอ่านเจอคำแนะนำในรายละเอียดของสารว่าไม่ควรใส่จะเต็ม%ที่ให้ไว้ แนะนำใส่ที่ครึ่งนึงของที่แนะนำ เป็นหลักนี้กับสารทุกชนิด หรือเฉพาะสารที่ระบุมาว่าให้ใส่ครึ่งนึงของที่สามารถใส่ได้
ไฟล์แนป
20160121_150640.jpg (2.2 MiB) เปิดดู 1912 ครั้ง
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ พ.ค. 14, 2016 7:37 pm

จากรูปเอสเซนส์นี้ ใส่ Butylene Glycol เพื่ออะไรคะ

2 สาเหตุ คือ Butylene Glycol เป็น Humectant ช่วยเพิ่ม moisture ให้ผิว และ Butylene Glycol ให้ผิวสัมผัสเวลาทาบนผิว ให้มันลื่นขึ้น
ส่วนเรื่องนำพา Butylene Glycol ก็อาจจะสามารถช่วยนำพา ส่วนผสมในสูตร เข้าผิว ได้ดีขึ้น แต่อันนี้ มันเป็น ingredient-specific มาก ต้องทดลองดูว่า ช่วยหรือไม่ช่วย ไม่ใช่ว่าใส่แล้วจะช่วยเสมอทุกสูตร

EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 0.8% (หรือ0.3%ถ้าใส่ pentylene glycol)
Pitera 55%
Safe B3 3%
Rice Vitamin 2.5%
Butylene Glycol ควรใส่กี่% (หรือPentylene glycon 3%)

ดูจากสูตรมันก็เข้ากันได้ แต่ปัญหาที่น่าห่วงคือ มันจะเหนอะหนะไป คือ essence บางทีเราก็อยากทำให้มันบางเบาด้วยนะ แต่ถ้าใส่ส่วนผสมเข้าไปเยอะ essence ที่มันหนัก แต่เหลวเป็นน้ำ ไม่รู้จะน่าใช้เปล่า

ถ้าจะใส่ PE-1 Aqua ในสูตรนี้ต้องมีตัวประสานน้ำ น้ำมัน ไหมคะ (ตอนแรกตั้งใจจะใส่ตัวนี้ในสูตรด้วยเลยพยายามเลือกสารที่ละลายน้ำเท่านั้น แต่อ่านวิธีการใช้แล้วไม่เข้าใจจุดที่ตัวนี้ละลายในน้ำมันน่ะค่ะ

อย่าใส่เลย ถ้าจะทำ essence เดี๋ยวก็ต้องหาตัวประสานอีก (ต้องมี) เพราะ PE-1 Aqua มันเป็นน้ำมัน ใช้ pentylene glycol เหมาะกว่า ในสูตรแบบนี้ คือ ถึงแม้ การนำพา มันอาจจะสู้ไม่ได้ แต่ คือ ข้อจำกัดของสูตรเรา ก็ทำให้เราไม่ได้จะสามารถเลือกทุกอย่างที่ต้องการใส่ในสูตรได้

ถ้าเลือกสร้างเนื้อด้วยPro Polymer Silk สามารถเข้ากับส่วนผสมอื่นในสูตรได้ ไม่มีปัญหาแยกชั้นใช่ไหมคะ และสามารถใส่ PE-1 Aqua ได้เลยใช่ไหมคะ
และแรงปั่นจากเครื่องผสมแป้งทำขนมเพียงพอไหมคะ

ใช่ และ พอ แต่ หัวปั่น มันต้องเป็นหัวแบบ ปั่นให้มันเข้ากัน ไม่ใช่หัวแบบนวดแป้งนะค่ะ

สอบถามเพิ่มเกี่ยวกับสารสำคัญว่าเราควรใส่เต็ม%ที่สามารถใส่ได้เลย(ใส่ได้1-10% จะใส่10%) หรือใส่ครึ่งนึงของที่แนะนำ(ใส่ได้1-10% จะใส่5%) หรือใส่เท่าที่แนะนำไว้(ใส่ได้1-5% แต่แนะนำ2% ก็ใส่2%) ต้องใส่เกณฑ์ไหนถึงจะมากพอให้เห็นผล เพราะเคยอ่านเจอคำแนะนำในรายละเอียดของสารว่าไม่ควรใส่จะเต็ม%ที่ให้ไว้ แนะนำใส่ที่ครึ่งนึงของที่แนะนำ เป็นหลักนี้กับสารทุกชนิด หรือเฉพาะสารที่ระบุมาว่าให้ใส่ครึ่งนึงของที่สามารถใส่ได้

มันไม่ได้มีคำตอบแบบตรงๆ

ถ้าใส่เดี่ยวๆในสูตร สูตรมีส่วนผสมตัวนี้ ตัวเดียว การใช้ % เยอะ หรือเต็ม max ตาม spec มัน มันได้ประสิทธิภาพมากกว่าอยู่แล้ว แต่ไม่ได้แปลว่าดีกว่านะ
คือ ต้องดูด้วยว่า ส่วนผสมนั้น มันควรจะใช้มากขึ้นด้วยมั๊ย ตัวอย่าง เราใช้ AHA 5% เทียบกับ 20% บนผิว 20% มันมีประสิทธิภาพสูงกว่า แต่ มันจะดีกว่ามั๊ยหละ ผิวมันอาจจะพังก่อนนะ

ถ้าสูตรเริ่มมีสารพัดส่วนผสมเข้ามาในสูตร คำตอบมันจะเปลี่ยนไปได้

ถ้า % ส่วนผสมสารพัดอย่าง มันเยอะมากไปในสูตร เนื้อครีมมันอาจจะเกาะอยู่บนผิว แทนที่มันจะซึมเข้าผิว

หนักไปกว่านั้น การใช้จริง อาจจะไม่มีใครยอมใช้ (คือ ยา ยังต้องพยายามทำให้มันหวานน่ากินเลย ครีมก็เหมือนกัน ทาแล้วรู้สึกมันหนักจัง ไม่มีใครอยากใช้)

ถ้า % ส่วนผสมบางตัวเยอะ เราก็มีที่ว่างที่จะใส่ส่วนผสมอื่นน้อยลง คราวนี้ ก็เป็นปัญหาว่า สูตรมีแต่ส่วนผสมหลักๆแค่ตัว สองตัว แทนที่จะมีสารพัดส่วนผสม โอกาสได้ผลดี จะมากกว่านะ ใส่หลายๆตัว ตัวละไม่มาก จะดีกว่า เปรี้ยงตัวเดียว สองตัว

C7 :ugeek:
cosmeceutical7

Been thanked: 2 times
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » เสาร์ พ.ค. 14, 2016 10:49 pm

ขอบคุณ คุณc7มากค่ะ ตอบทุกข้อได้กระจ่างมาก

จุดประสงค์ของสูตรคือลดริ้วรอย ผิวขาว นุ่มชุ่มชื้น และปรับสมดุลผิวผสมค่ะ จำได้ว่าเคยอ่านกระทู้ของคนอื่นแนะนำว่าให้เลือกสารสำคัญแต่ละเรื่องเสริมกันสักสองสามตัว ในปริมาณที่ไม่ต้องเยอะมาก ตัวเองก็เลยเลือกสารสำหรับแต่ละจุดประสงค์มาประมาณ3ตัว

และที่แนะนำไว้ว่าจะเหนอะไป ไม่ทราบว่าเป็นจากสารตัวไหนปริมาณมากไปคะ หรือเป็นเพราะมีจำนวนสารสำคัญเยอะเกินไป

ถ้าดูจากสูตรนี้ ช่วยตัดหรือแนะนำปริมาณสารที่เหมาะสมของแต่ละตัวให้หน่อยค่ะ ให้มีปริมาณที่มากพอออกฤทธิ์ได้แต่ก็ไม่มากจนเหนอะ

EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 0.3%
Repair Activator 5% ริ้วรอย,ฟื้นฟู
Matrixyl 2.5%(ของเดิมเหลือ)ริ้วรอย
Wrinkle-Fill 2% ริ้วรอย
Pitera 55% บำรุง
TransWhite 2%(ของเดิมเหลือ)ผิวขาว
Safe B3 3% ผิวขาว
White Cumin 2.5% ต่อต้านอนุมูล,ผิวขาว
Snail Secretion 2.5% บำรุง
Rice Vitamin 2.5% สมดุลผิวผสม
glycerin 2% นุ่มชุ่มชื่น
Pentylene glycon 3% นำพาสาร

อย่างที่ถามไปข้อก่อนน่ะค่ะ ว่าเลือกสารแล้วแต่ก็ไม่รู้จะใส่ปริมาณเท่าไหร่ดี ก็เลยลองเลือกปริมาณตามหน้าเว็บแนะนำ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 16, 2016 8:03 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานคิดว่าสูตรเหมาะสมแล้วคะ
หากเกรงว่าจะเหนอะหนะ ตัด glycerin และลด Pitera ลงบ้าง ก็ได้คะ

ทีมงานคิดว่า อัตราส่วนที่เลิอกใช้ สำหรับสารต่างๆ ก็อยู่ในระดับเหมาะสมแล้วคะ

ความเหนอะหนะ ขึ้นอยู่กับลักษณะผิวของแต่ละท่านด้วยคะ ทีมงานเองไม่สามารถบอกได้ว่าจะเหนอะหนะหรือไม่ แต่สูตรนี้ ไม่ได้เน้นให้ความชุ่มชื้น หรือมีส่วนผสมใดที่จะทำให้เกิดความเหนอะหนะได้โดยตรงคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ก.ค. 05, 2016 9:37 pm

ทำเอสเซ้นส์ตามนี้ค่ะ
EDTA 0.2%
Repair Activator 10%
Matrixyl 5%
Pitera 20%
TransWhite 2
Safe B3 3%
Snail Secretion 1%
Trehalose 1%
Natural Amino acid 3%
Hydro Gel 1%
ใช้ทาเช้าเย็นมา1สัปดาห์วันนี้พอดีค่ะ 3วันแรกทาแล้วสภาพผิวเรียบเนียนดีค่ะ รู้สึกได้ตั้งแต่ทาครั้งแรกเลย แต่หลังจากนั้นทาได้5วัน หน้าเริ่มมีผื่นเล็กๆขึ้นเหมือนมีการระคายเคือง คือรู้เพราะว่าเป็นคนผิวไม่ค่อยแข็งแรงค่ะ ระคายเคืองง่าย และจะจะมีผื่นเล็กๆแบบนี้ขึ้น และเริ่มมีลักษณะเป็นการอุดตันในรูขุมขนเพิ่มขึ้นมา เป็นเหมือนสิวอุดตันค่ะ

ตามสูตรนี้และ%ที่ใส่นี้ มีตัวไหนที่น่าสงสัยว่าจะเป็นสาเหตุของการระคายเคืองไหมคะ

ก่อนหน้านี้เคยทำเซรั่มทาหน้า โดยใช้propolymer,Cyclomethicone แล้วมีลักษณะการอุดตันเหมือนกันแต่ครั้งนั้นมีอักเสบแดงตามมาด้วย ก็ได้สอบถามทีมงานไป ก็ได้รับคำตอบว่าไม่มีสารตัวไหนที่จะอุดตันได้เพราะเป็นตัวที่ละลายน้ำทั้งหมด ซึ่งครั้งนี้ก็เหมือนกัน และไม่สร้างเนื้อเพราะจะได้ไม่ต้องใส่ซิลิโคนเพื่อตัดปัญหาเรื่องการอุดตัน แต่ครั้งนี้ทำเป็นเอสเซ้นส์น้ำเลย ทาแล้วก็ยังมีเรื่องการอุดตันอยู่ดี แถมยังมีผื่นเล็กๆเหมือนระคายเคืองด้วย เลยสงสัยว่าอาจเป็นจากสารตัวไหนไหมคะ
ตัวล้างหน้าและกันแดดใช้ตัวเดิมและไม่ได้ทาครีมอื่นเลยในช่วงลองใช้เอสเซ้นส์นี้ค่ะ

เรื่องความกระจ่างใสยังไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงค่ะ

Pentylene glycon มีกำหนดเข้าเมื่อไหร่คะ และตัวนี้ใช้เป็นตัวทำละลายสารที่ละลายในไกลคอลได้เหมือนบิวเทอรีนไกลคอลไหมคะ รึว่านำพาสารและใช้เสริมการกันเสียเท่านั้น

ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 06, 2016 8:48 pm

สวัสดีคะ

จากสูตร TransWhite, Phenoxyethanol มีโอกาสระคายเคืองผิวได้คะ

สำหรับส่วนผสมอื่นๆในสูตร แม้ไม่ได้มีลักษณะระคายเคืองผิวได้ แต่ก็มีโอกาสแพ้ได้คะ

ทีมงานตั้งข้อสังเกตุว่าอาจจะเป็นไปได้ที่ท่านสมาชิกแพ้สารกันเสีย Phenoxyethanol หรือไม่ เรียนสอบถามว่า ในผลิตภัณฑ์อื่นๆที่ใช้ ที่พบว่ามีโอกาสแพ้หรือไม่แพ้ มี Phenoxyethanol เกี่ยวข้องกับสูตรเหล่านั้นหรือไม่คะ

pentylene glycol สินค้ายังกำหนดเข้าไม่แน่นอนคะ ใช้เป็นตัวทำละลายเหมือน Glycol ชนิดอื่นๆได้ แต่เนื่องจากราคาที่สูง จึงไม่เป็นที่นิยมนำมาใช้เป็นตัวทำละลาย แต่ถูกนำไปใช้เฉพาะเจาะจงในเรื่องการนำพา และกันเสีย ซึ่งคุ้มค่ามากกว่าคะ [เนื่องจาก หากต้องการทำละลาย การใช้ Glycol ชนิดอื่นๆ ก็สามารถใช้ได้ ในราคาที่ถูกกว่าคะ]

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ก.ค. 06, 2016 11:36 pm

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหากับPhenoxyethanolค่ะ เพราะตัวอื่นที่ซื้อใช้ทั่วไปก็มีตัวนี้เป็นกันเสีย พาราเบนก็ยังมี อย่างตัวมาส์กชีทที่ใช้บ่อยๆก็มีตัวนี้เป็นกินเสีย ก็ไม่มีผื่นระคายเคืองขึ้นหลังมาส์กหน้าค่ะ นอกจากว่าสารเดียวกันแต่มาจากคนละแหล่งจะให้ผลระคายเคืองต่างกันคะ และตัวอื่นที่ทำใช้ก็ใส่กันเสียเป็นตัวนี้หมดเลยค่ะ สบู่ ล้างเครื่องสำอาง แชมพู กันแดด ก็ไม่มีผื่น แต่มีหลังจากใช้เอสเซ้นส์ และมีลักษณะเป็นสิวอุดตันด้วยค่ะ เหมือนรอบแรกทำเซรั่มใช้ก็มีสิวอุดตันและอักเสบ แต่ไม่มีผื่น
นี่เป็นสูตรเซรั่มที่ทำรอบแรกค่ะ
EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 0.5%
Pro Polymer 1%
Cyclomethicone 10%
Matrixyl3000 2.5%
Natto Gum 3%
Safe B3 5%
GlucoBright 4%
Ethyl Ascorbic acid 2%
Trans White 3%
ProVitamin B5 3%

ตัวTransWhiteยังไม่เคยใช้ก่อนหน้านี้ค่ะ เลยไม่รู้ว่าจะผื่นจากตัวนี้ไหม

ถัาแบบนี้เราใส่สารที่ช่วยลดการระคายเคืองลงไปเพิ่มจะช่วยรักษาผื่นไหมคะ และตัวำไหนที่ทีมงานคิดว่ารักษาการระคายเคืองแบบผื่นนี้ได้ดีคะ
นี่คือสารบางตัวที่มีอยู่แล้วค่ะ
Vitamin B12
Allantoin
Atopic Telmesteine
dharmaamm

จำนวนสูตร:

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X