ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร พ.ค. 31, 2016 6:25 pm

ทีมงานช่วยแนะนำการสร้างเนื้อครีมกันแดดหน่อยค่ะ
คุณสมบัติที่ต้องการ spf50 pa++++ กันเหงื่อกันน้ำ ไม่มันเหนอะหนะ ทาแล้วผิวเรียบลื่น เนื้อแมทแต่ไม่เป็นคราบ
สูตรคร่าวๆ
EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 1%
SPF Protect Ultra 20%
WhiteCumin 2x 2.5%
Water ที่เหลือ
สารสร้างเนื้อ ???

ขอบคุณค่ะ
ชอบเนื้อสัมผัสแบบคิวเพรสในรูปค่ะ
ไฟล์แนป
20160421_161752.jpg (2.33 MiB) เปิดดู 1427 ครั้ง
dharmaamm

Has thanked: 0 time
Been thanked: 0 time
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 01, 2016 7:26 pm

สวัสดีคะ

สูตรใช้ Water-in-Oil EZ ในการสร้างเนื้อสูตรคะ [Cetyl PEG/PPG-10/1 Dimethicone]

สารกันแดดที่สูตรเลือกใช้ดังนี้คะ

Zinc Oxide
Titanium Dioxide
ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE
BEMT
Ethylhexyl Salicylate
Ethylhexyl Triazone

emollient ที่สูตรเลือกใช้ ดังนี้คะ

Cyclomethicone
LipidSoft Dry
LipidSoft
Cetyl Dimethicone [บริษัทไม่มีจำหน่าย]

หากท่านสมาชิกต้องการให้ได้ลักษณะเนื้อที่เหมือนกัน กรุณาเลือกใช้ Water-in-Oil EZ ตัวอย่างสูตรดังนี้คะ

Water-in-Oil EZ 3%
Cyclomethicone 5%
LipidSoft Dry 10%
สารกันเสีย 1%
Water ส่วนที่เหลือ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2016 12:53 am

สามารถใส่ WhiteCumin 2xได้ใช่ไหมคะ

รบกวนอธิบายขั้นตอน และวิธีทำหน่อยค่ะ กลัวทำผิดแล้วเสียของ

การผสมใช้แค่แรงมือคนก็ได้ รึจำเป็นต้องมีเครื่องช่วยปั่นคะ(มีเครื่องตีฟองนม)

จริงๆจำเป็นต้องใส่ EDTA ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 03, 2016 1:36 pm

สวัสดีคะ

สามารถใส่ WhiteCumin 2xได้ใช่ไหมคะ

สามารถใส่ได้ แม้ว่าทีมงานไม่แนะนำคะ สาเหตุเนื่องจาก ในสูตรครีมกันแดด จุดประสงค์ของสูตรคือ เพื่อเน้นความบางเบาต่อผิว หากมีส่วนผสมบำรุงผิวใดๆเพิ่มเติมในสูตร ก็จะทำให้สูตรมีเนื้อหนักขึ้นคะ

การผสมใช้แค่แรงมือคนก็ได้ รึจำเป็นต้องมีเครื่องช่วยปั่นคะ(มีเครื่องตีฟองนม)

สูตรจะต้องใช้เครื่องตีฟองนมคะ

จริงๆจำเป็นต้องใส่ EDTA ไหมคะ

หากท่านสมาชิกมีส่วนผสมอยู่ เรียนแนะนำว่าควรใส่คะ

1.Water-in-Oil EZ 3%
2.Cyclomethicone 5%
3.LipidSoft Dry 10%
4.SPF Protect Ultra 20%
5.สารกันเสีย 1%
6.Water + ส่วนผสมที่ละลายน้ำ [เช่น WhiteCumin 2x] ส่วนที่เหลือ

ทีมงานเรียนแนะนำขั้นตอนนะคะ

1+2+3+4 ปั่นให้เข้ากัน ด้วยเครื่องตีฟองนม
เมื่อเข้ากันดีแล้ว ปั่นด้วยเครื่องตีฟองนมไว้ตลอด ห้ามหยุด ค่อยๆเติม 6 ลงในส่วนน้ำมัน ทีละเล็กน้อย เมื่อเห็นว่าเข้าเป็นเนื้อเดียวกันดีแล้ว ก็ค่อยเติมเพิ่ม ทำไปเรื่อยๆจนสามารถเติมน้ำได้หมด

ท่านสมาชิกสามารถดูตัวอย่าง vdo การใช้ Water-in-Oil EZ จากที่นี่คะ จะพบว่า เมื่อมีน้ำมากขึ้นเรื่อยๆ สูตรจะข้นขึ้นเรื่อยๆคะ
https://www.youtube.com/watch?v=u8GGITnUqx4

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร มิ.ย. 21, 2016 2:30 pm

ขอคำแนะนำปรับเนื้อสูตรหน่อยค่ะ ทำตามสูตรนี้ค่ะ
Water-in-Oil EZ 3%
Cyclomethicone 5%
LipidSoft Dry 7%(ทีมงานแนะนำไว้10% แต่ไปอ่านคำแนะนำของสารสร้างเนื้อบอกว่าในสูตรมีWater in Oil+Silicone+น้ำมัน+กันแดด ไม่ควรเกิน35%เพราะจะแยกชั้นได้)
EDTA 0.2%
Phenoxyethanol 1%
WhiteCumin 2x 2.5%
Water ที่เหลือ

เนื้อที่ได้หลังทำเสร็จก็ทาแล้วเนียนดีค่ะ ทาง่ายเกลี่ยง่าย ไม่เป็นคราบ มีความมันวาวอยู่บนผิวแต่ไม่เหนอะมาก แค่หนึบๆผิว เนื้อครีมจะดูข้นแต่ฟูและเบา
แต่พอหลังจากผ่านไป5วัน เวลาแตะเนื้อครีมจากกระปุกออกมาทา เนื้อยืดเป็นเส้นยาวๆเลยค่ะ และเนื้อข้นมากขึ้นไม่เหลวเท่าตอนทำเสร็จแรกๆ ทำให้เกลี่ยยากมากขึ้น ต้องออกแรงทาบนผิวค่อนข้างมากพอสมควร

รบกวนช่วยแนะนำการปรับให้เนื้อเหลวมากขึ้น ข้นน้อยลง ทาเกลี่ยลื่นมากขึ้น

ถ้าต้องการลดความมันของเนื้อต้องปรับยังไงอีกคะ อยากให้เนื้อเกลี่ยแล้วแมทแห้งไปกับผิวแต่ไม่แห้งมากจนเป็นคราบค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 21, 2016 11:51 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยอย่างสูงในความผิดพลาดคะ

WhiteCumin 2x จะไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้คะ เนื่องจากจะไม่เข้ากับ Water-in-Oil EZ คะ

รบกวนท่านสมาชิกกรุณาแจ้งลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com สำหรับส่วนผสมที่เสียหาย โดยแจ้ง CASE #EIOP เพื่อให้ทางลูกค้าสัมพันธ์คืนเงินให้คะ

สำหรับสูตรนี้ หากตัด WhiteCumin 2x ออก ก็จะสมบูรณ์แล้วคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ มิ.ย. 22, 2016 1:20 am

ไม่เข้าใจค่ะ ไม่เข้ากันในความหมายคือหมายถึงทำให้เป็นยังไงคะ อันที่ทำแล้วคือใช้ทาไม่ได้หรอคะ

ถ้าตัดWhiteCuminออก เนื้อสูตรก็จะสมบูรณ์คือเป็นยังไงคะ

ต้องการให้กันแดดมีคุณสมบัติในการต่อต้านอนุมูลอิสระและลดการถูกทำลายจากยูวีด้วย จะเลือกใส่orezanol,tomato extract,soybean extract ตัวใดตัวหนึ่งได้ไหมคะ เลือกตัวไหนดี
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 22, 2016 7:55 am

สวัสดีคะ

การไม่เข้ากันในสูตรนี้ ทำให้เนื้อสูตรมีลักษณะผิดปกติ ยืด และในระยะยาวจะแยกชั้น ตามที่ท่านสมาชิกพบคะ ทั้งนี้ ไม่ได้มีอันตรายใดๆต่อผิวคะ

หากตัด WhiteCumin 2x ออก สูตรก็จะไม่มีปัญหาดังกล่าวคะ

Oryzanol, Tomato Extract สามารถเข้าในสูตรนี้ได้คะ Soy Extract ไม่สามารถเข้าได้และจะมีลักษณะเหมือนกับ WhiteCumin 2x ที่ท่านสมาชิกพบคะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ มิ.ย. 22, 2016 5:05 pm

ขอถามเรื่องการปรับเนื้อค่ะ ช่วยแนะนำการปรับให้เนื้อเหลวมากขึ้น ข้นน้อยลง ทาเกลี่ยลื่นมากขึ้น

ถ้าต้องการลดความมันของเนื้อต้องปรับยังไงอีกคะ อยากให้เนื้อเกลี่ยแล้วแมทแห้งไปกับผิวแต่ไม่แห้งมากจนเป็นคราบค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2016 12:23 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะของการแห้งบนผิวแล้วเป็นคราบ สาเหตุเนื่องจาก emollient หรือ ซิลิโคน ชนิดที่ไม่ระเหย มีไม่เพียงพอในสูตรคะ

ตัวอย่าง emollient หรือ ซิลิโคน ชนิดที่ระเหยได้ : Cyclomethicone, Isododecane โดยส่วนผสมเหล่านี้ เมื่อระเหยออกจากผิวไปแล้ว จะทำให้สูตรแห้งขึ้นคะ

หากพบปัญหาคราบ กรุณาเพิ่มชนิดที่ไม่ระเหย ตัวอย่าง emollient ในสูตรนี้ ที่ไม่ระเหย คือ LipidSoft Dry คะ โดย emollient กลุ่ม LipidSoft ทุกชนิด ไม่มีลักษณะของการระเหยคะ
และซิลิโคน ที่ไม่ระเหย เช่น Dimethicone คะ [สามารถพิจารณา ชนิด Light ได้ เพื่อลดความเหนอะหนะ]

เนื้อข้นน้อยลงได้ ด้วยการเพิ่มสัดส่วนของ emollient/Silicone/น้ำมัน โดยแทนที่สัดส่วนของน้ำคะ

ในกรณีที่ท่านสมาชิกพบว่ามีคราบขาว และเนื้อข้นไป สามารถพิจารณา

1. เพิ่ม emollient/Silicone ชนิดระเหยได้ [เพื่อแทนที่น้ำ เพื่อลดความข้นของสูตร]
2. เพิ่ม emollient/Silicone ชนิดไม่ระเหย [เพื่อแก้ปัญหาคราบขาว]
โดยทำทั้ง 2อย่าง คะ

ขอบคุณคะ
ขอบคุณคะ
staff

จำนวนสูตร:

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X