ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สอบถามสาร ethoxydiglycol ทำสูตรเจล ทาผิวหน้าค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสาร ethoxydiglycol ทำสูตรเจล ทาผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย kenso345 » พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2017 7:37 pm

สารEthoxydiglycol สามารถใช้คู่กับ Pro Polymerได้มั้ยค่ะ
จะทำสูตรเจล ทาผิวหน้าค่ะ อยากให้ความรู้สึกซึมสู่ผิวได้เร็วค่ะ
1.ID Water 74%
2.Natto Gum 5%
3.Morus Alba Root Extract 2%
4.Lactobaccillus/Citrus Medica Limonum(Lemon)Peel Ferment Extract 3%
5.Niacinamide 3%
6.glycerin 5%
7.Phenoxyethanol 1.5%
8.Pro Polymer 3%
9.Ethoxydiglycol 3%
10.Orange Oil 0.5
รบกวนดูสูรให้ทีค่ะ
kenso345

จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสาร ethoxydiglycol ทำสูตรเจล ทาผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 06, 2017 10:02 pm

สวัสดีคะ

สารEthoxydiglycol สามารถใช้คู่กับ Pro Polymerได้มั้ยค่ะ

สามารถใช้ได้ตามปกติคะ

สาเหตุใดที่ท่านสมาชิกเลือกใช้สูงถึง 1.5% คะ

ตามปกติการสร้างเนื้อเจลด้วย Pro Polymer เลือกใช้ที่ 1% ก็เพียงพอคะ สาเหตุใดที่ท่านสมาชิกเลือกใช้สูงถึง 3% คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

Re: สอบถามสาร ethoxydiglycol ทำสูตรเจล ทาผิวหน้าค่ะ

โพสต์โดย kenso345 » เสาร์ ม.ค. 07, 2017 10:44 pm

เพราะสารPro Polymer เคยลองทำแล้วค่ะ ตอนแรกใช้ไป1% ทำออกมาแล้วเหลวไป ทาผิวแล้วรู้สึกเหนอะๆ ซึมช้าค่ะ เลยเติมสารPro Polymer เพิ่มทีหลังอีก1% แต่คนนานขึ้นกว่าเก่าค่ะ เลยรอบนี้จะลองเพิ่มเป็น 3%ดูค่ะ
และสารกันเสียที่ว่าใส่1.5 เพราะเคยทำครีมทาหน้าแล้วใส่สารกันเสียไป 1% ใข้ไปประมาณ 2 เดือนกว่าแล้วครีมเปลี่ยนสีค่ะ เลยคิดว่าน่าจะมาจากสารกันเสียค่ะ จะลองเพิ่มดูดู แล้วว่าจะลองซื้อสารEthoxydiglycol มาใส่เพิ่มเพื่อให้เจลซึมซับผิวให้ง่ายขึ้นค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
kenso345

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 09, 2017 9:57 pm

สวัสดีคะ

สารกันเสียที่ว่าใส่1.5 เพราะเคยทำครีมทาหน้าแล้วใส่สารกันเสียไป 1% ใข้ไปประมาณ 2 เดือนกว่าแล้วครีมเปลี่ยนสีค่ะ เลยคิดว่าน่าจะมาจากสารกันเสียค่ะ

การเปลี่ยนสี ไม่ได้เกิดจากเชื้อโรคคะ หากเน่าบูดซึ่งเกิดจากเชื้อโรค จะมีลักษณะเน่าบูดคล้ายอาหาร คือต้องมีเชื้อโรคเติบโตในสูตร ซึ่งจะมีสีต่างๆตามชนิดของเชื้อโรคนั้นๆ แต่จะไม่ได้มีสีที่เข้มขึ้นโดยทั่วทั้งสูตร ลักษณะสีที่เข้มข้นโดยทั่วทั้งสูตร เป็นปัญหาความคงตัว หรือความไม่เข้าใจ ของส่วนผสมบางรายการในสูตร ซึ่งเมื่อเปลี่ยนสี แสดงให้เห็นถึงการเสื่อมสภาพของสารตัวนั้นๆคะ ท่านสมาชิกต้องตรวจสอบองค์ประกอบของสารทั้งหมดในสูตร เพื่อหาต้นเหตุคะ

การใช้สารกันเสียในอัตราที่สูงขึ้น จะไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาการเปลี่ยนสีลักษณะตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง รวมถึง มีโอกาสเพิ่มการระคายเคืองต่อผิวได้ด้วยคะ

แล้วว่าจะลองซื้อสารEthoxydiglycol มาใส่เพิ่มเพื่อให้เจลซึมซับผิวให้ง่ายขึ้นค่ะ

สามารถทำได้คะ แนะนำทดลองที่ 5-10% คะ หากท่านสมาชิกมีผิวธรรมดา หรือผิวแห้ง ทีมงานเรียนแนะนำ เพิ่มเติมน้ำมัน เช่น Fractionated Cococnut Oil หรือซิลิโคน เช่น Cyclomethicone หรือ Silicone Gel ลงในสูตร จะช่วยให้สูตรลื่นขึ้น และไม่มีลักษณะความเหนอะหนะบนผิว ดังที่ท่านสมาชิกพบ กับสูตรเนื้อเจลน้ำ คะ อย่างไรก็ตาม หากต้องการหลีกเลี่ยงน้ำมัน เช่นผู้ใช้ที่มีผิวมัน หรือต้องการหลีกเลี่ยง Silicone เช่นสำหรับผู้ที่มีผิวแพ้ง่าย ก็สามารถใช้ Ethoxydiglycol ตามที่ท่านสมาชิกได้ศึกษาไว้ ได้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

โพสต์โดย kenso345 » พุธ ม.ค. 11, 2017 1:08 pm

ขอบคุณมากค่ะ
kenso345

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง