ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

สูตรเซรั่มสำหรับผิวแพ้ง่ายครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรเซรั่มสำหรับผิวแพ้ง่ายครับ

โพสต์โดย top_guitarone » จันทร์ ม.ค. 09, 2017 3:53 pm

ผิวมีปัญหาจากการใช้ครีมที่มี steriod ครับ แล้วก็ผิวแห้งแต่มัน มีขุยบริเวณคางครับ เลยอยากจะสอบถามสูตรเซรั่มครับ ซึ่งผมลองเขียนสูตรขึ้นมาได้ดังนี้ครับ
1. Water 83 %
2. Ceramide Complex 5 %
3. Vitamin B12 (Methylcobalamin) 2 %
4. Atopic-Telmesteine™ 2 %
5. 1,2 Hexanediol 3 %
6. MOIST72™ 2 %
7. Satin Cream Maker™ 1 %
8. Cyclomethicone 2 %

ขั้นตอนการผสม ผสม 1- 7 ให้เข้ากันก่อน แล้วจึงผสม 8 แล้วกวนจนเข้ากัน

จากสูตรสามารถทำได้ไหมครับ และต้องปรับเพิ่มอะไรไหมครับ แล้วเนื้อที่ได้น่าจะมีลักษณะขุ่นหรือใสครับ
top_guitarone

จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรเซรั่มสำหรับผิวแพ้ง่ายครับ

โพสต์โดย top_guitarone » อังคาร ม.ค. 10, 2017 11:32 am

แล้วถ้าไม่ใส่ Cyclomethicone เซรั่มจะกระจายดีไหมครับ

Re: สูตรเซรั่มสำหรับผิวแพ้ง่ายครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 10, 2017 11:29 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามคะ

- ไม่ทราบปัจจุบันท่านสมาชิกสามารถหยุดใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีเสตียรอยด์ ได้หรือยังคะ หรือว่ายังจำเป็นต้องมีการใช้อย่างต่อเนื่อง

- ไม่ทราบมีการใช้ผลิตภัณฑ์ใดๆกับผิว ในปัจจุบันบ้าง รวมถึงผลิตภัณฑ์ล้างหน้าคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

โพสต์โดย top_guitarone » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 11:16 am

- ยังมีใช้เมื่อผื่นขึ้นนะครับ ใช้ 3 วันติดกันแล้วก็หยุด แล้วประมาณเดือนนึงก็เริ่มจะมีผื่นก็ใช้อีกนะครับ
- ใช้น้ำเปล่าล้างหน้าอย่างเดียวเลยครับ แล้วไม่ได้ใช้ครีมบำรุงผิวใดๆๆเลย

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 13, 2017 8:33 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำการปรับสูตรดังนี้คะ

1. งดการใช้ Silicone ชนิดใดๆ ในสูตร กรุณาตัด Cyclomethicone ออกจากสูตร เพื่อลดโอกาสการแพ้/ระคายเคือง ซึ่งเกิดกับผิวบางท่าน

2. กรุณาเพิ่ม Vitamin เพื่อช่วยให้ผิวแข็งแรงขึ้น โดยพิจารณาเติม Safe-B3 3%, Vitamin B5 2%

3. กรุณาพิจารณาเพิ่มเติม Butter ซึ่งจะช่วยเคลือบและให้ผิวแข็งแรงได้ดี กรุณาพิจารณา shea butter 10%

4. กรุณาพยายามหลีกเลี่ยงการใช้ยาทาผื่น หรือเสตียรอยด์คะ

5. สูตรสามารถทาได้เช้า-เย็น ต้องทาให้เพียงพอจนผิวกลับมาชุ่มชื้นได้เหมือนเดิม ซึ่งเป็นสัญญานที่บอกว่า ผิวเริ่มแข็งแรงขึ้นคะ

เนื้อสูตรจะมีลักษณะเป็นครีมเหลวเล็กน้อยคะ หากต้องการให้ข้นขึ้น กรุณาเพิ่มอัตราส่วน Satin Cream Maker ให้มากขึ้นคะ

หากใช้ติดต่อกัน เช้า-เย็น [กรุณาทาผิวหนาๆเวลากลางคืนคะ] 15วัน และพบว่าผิวยังไม่ชุ่มชื้นมากขึ้น กรุณารายงานผล เพื่อให้ทีมงานช่วยแนะนำการปรับสูตรเพิ่มเติมคะ สูตรนี้เป็นการให้ความชุ่มชื้นเบื้องต้น หากไม่เพียงพอ จำเป็นต้องปรับสูตรเพิ่มเติมให้เนื้อสูตรมีลักษณะเป็น occlusive เพื่อลดการสูญเสียน้ำของผิวคะ

ขอบคุณคะ
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

โพสต์โดย top_guitarone » เสาร์ ม.ค. 14, 2017 8:20 am

สรุปสูตรได้ประมาณนี้ใช่ไหมครับ
1. Water 69.5 %
2. Ceramide Complex 5 %
3. Vitamin B12 (Methylcobalamin) 2 %
4. Atopic-Telmesteine™ 2 %
5. 1,2 Hexanediol 3 %
6. MOIST72™ 2 %
7. Safe-B3 3%
8. Vitamin B5 2%
9. Satin Cream Maker™ 1.5 %
10. shea butter 10%

ส่วนน้ำ ผสม 1-8 เข้าด้วยกัน
ส่วนน้ำมัน อุ่น 10 ให้หลอมที่ประมาณ 50 -60 องศา
เติม 9 ลงในส่วนน้ำกวนให้เข้ากันแล้วเติมส่วนน้ำมันลงในส่วนน้ำแล้วกวนจนเกิดเนื้อครีม

โพสต์โดย top_guitarone » อังคาร ม.ค. 17, 2017 8:09 am

รอคำตอบอยู่นะครับ จะได้ตัดสินใจซื้อวัตถุดิบมาลองทำดูนะครับ ขอบคุณมากครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 18, 2017 9:54 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

วิธีการใช้ : กลางคืน กรุณาทาหนาๆทั่วในหน้า , กลางวัน กรุณาทาบางๆทั่วในหน้า

กรุณารายงานผลหลังจากใช้ 2สัปดาห์ เพื่อให้ทีมงานสามารถช่วยเหลือแนะนำใดๆได้เพิ่มเติมคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง