ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนสอบถามเรื่องตัวประสานค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเรื่องตัวประสานค่ะ

โพสต์โดย jan_nazyy » พุธ ม.ค. 11, 2017 2:22 pm

ลองทำ Body Oil ค่ะ
โดยในสูตรมี
Oil
glycerin
perfect c
MSH White Absorb
Vit E
Eo

แต่ Oil กับ glycerin แยกชั้นกันค่ะ
เลยมีคำถามว่า
1.ใช้สารตัวไหนประสานโดยที่มีความเป็นธรรมชาติ และไม่ทำให้สีขุ่นค่ะ
2.ตามสูตรจำเป็นต้องมีกันเสียมั๊ยคะ
3.ถ้าทาผิวตอนผิวแห้งพบว่ามันจะหนืดๆ มีสารตัวไหนช่วยให้ผลิตภัณฑ์ลื่นขึ้นค่ะ
4.สูตรนี้ส่วนผสมอย่างนี้ใช้ได้ไหมคะ
5.ถ้าต้องการเพิ่มคุณสมบติรักษาสิว จากสูตรนี้ใช้สารตัวไหนดีคะ ตอนนี้ดูตัวนี้อยู่ค่ะ Salicylic Acid (BHA) ตัวนี้โอเคสำหรับสูตรนี้หรือมีตัวไหนแนะนำคะ
ปล. สูตรนี้ต้องการให้เป็นธรรมชาติมากที่สุดและไม่อุดตันสำหรับผิวที่เป็นสิวค่ะ
jan_nazyy

จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเรื่องตัวประสานค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 9:56 pm

สวัสดีคะ

แต่ Oil กับ glycerin แยกชั้นกันค่ะ
เลยมีคำถามว่า
1.ใช้สารตัวไหนประสานโดยที่มีความเป็นธรรมชาติ และไม่ทำให้สีขุ่นค่ะ

สูตรของท่านสมาชิกจะต้องมีน้ำเป็นองค์ประกอบ หากไม่มี จะไม่สามารถประสาน Oil กับ glycerin ได้คะ

2.ตามสูตรจำเป็นต้องมีกันเสียมั๊ยคะ

หากสูตรของท่านสมาชิกไม่มีน้ำ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องใส่สารกันเสียคะ อย่างไรก็ตาม ภาชนะที่บรรจุ จะต้องสามารถกันความชื้นหรือน้ำเข้ามาในสูตรได้ด้วยคะ

3.ถ้าทาผิวตอนผิวแห้งพบว่ามันจะหนืดๆ มีสารตัวไหนช่วยให้ผลิตภัณฑ์ลื่นขึ้นค่ะ
4.สูตรนี้ส่วนผสมอย่างนี้ใช้ได้ไหมคะ

กรุณาแจ้งอัตราส่วนขององค์ประกอบแต่ละรายการคะ

5.ถ้าต้องการเพิ่มคุณสมบติรักษาสิว จากสูตรนี้ใช้สารตัวไหนดีคะ ตอนนี้ดูตัวนี้อยู่ค่ะ Salicylic Acid (BHA) ตัวนี้โอเคสำหรับสูตรนี้หรือมีตัวไหนแนะนำคะ

Salicylic Acid ไม่สามารถละลายในสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมาได้คะ

ปล. สูตรนี้ต้องการให้เป็นธรรมชาติมากที่สุดและไม่อุดตันสำหรับผิวที่เป็นสิวค่ะ

ผิวที่เป็นสิวหรืออุดตันได้ง่าย ควรเลี่ยงการใช้น้ำมันปริมาณสูงคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
ถ้าถูกใจ Click LIKE ให้ทีมงานเป็นน้ำใจด้วยนะคะ :D
staff

จำนวนสูตร: 13

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง