ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ - กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด physical sunscreenให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด physical sunscreenให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย kengkungskk4shop » พฤหัสฯ. ก.ค. 06, 2017 3:00 pm

รบกวน staff ช่วยตรวจสอบให้คำแนะนำทีค่ะ
ไม่เคยทำเครื่องสำอางค์ใช้เอง อยากลองทำใช้เองค่ะ

ต้องการ :
physical sunscreen spf 50-70
้ใช้สำหรับออกกลางแจ้ง ไม่มัน ความวอก(พอรับได้)
Silicone free

ขั้นตอนผสมไม่ยุ่งยากเหมาะสำหรับมือใหม่ ไม่ต้องใช้ความร้อน

ส่วนผสม

1) ZnO 200nm EasyDisperse 20%
2) TiO2 200nm easydipwrse 10%
3) MatteSilica 3%
4) LipidSoft Lite 66% (ใช้กระจายสารกันแดด แทน Cyclomethicone และแทนให้ความชุ่มชื้นบ้าง บวกนุ่มลื่น เกลี่ยง่าย เห็นในเวบแนะนำได้ถึง 100%)
5) Mild Preserve Eco 1%

ขั้นตอน
นำทุกอย่าง 1,2,3 คนใน LipidSoft จนกระจายตัวดี
เติม 5 คนให้เข้ากัน

รบกวนstaffช่วยตรวจสอบให้ด้วยค่ะ
kengkungskk4shop

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด physical sunscreenให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 9:48 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ ท่านสมาชิก ดูตัวอย่างสูตรได้จาก รายละเอียดผลิตภัณฑ์ Titanium Dioxide 15nm Liquid คะ โดยสูตรครีมกันแดด จำเป็นต้องใช้ความร้อนในการละลายส่วนผสมต่างๆให้เข้ากันเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพการกันแดดที่สูงที่สุดคะ

ในกรณีที่ท่านสมาชิกไม่ต้องการใช้ความร้อน ปัจจุบันมีทางเลือกรายการเดียว คือ Tris-Biphenyl Triazine (Nano) โดยสามารถเติมลงในสูตร และปั่นให้กระจายตัวในเนื้อเจลหรือครีมใดๆ ก็จะสามารถให้ประสิทธิภาพการกันแดดได้เลยโดยไม่ต้องใช้ความร้อนคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรกันแดด physical sunscreenให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย kengkungskk4shop » จันทร์ ก.ค. 10, 2017 10:13 am

เดี๋ยวจะลองไปปรับสูตรใช้ความร้อนกับ
Titanium Dioxide 15nm Liquid ~20-25%
+ Zinc Oxide 200nm 5% ผสมกับส่วนที่เป็นเบสครีม Milk Lotion Maker กับemoillient
(น่าจะเหมาะกับมือใหม่:) คงจะช่วยลดเจอปัญหาการกระจายตัวของสารกันแดด)

ขอบคุณ staff มากๆค่ะ :)
kengkungskk4shop

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

X