ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ถามเรื่อการผสม Absolue cream base กับสารอื่นค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ถามเรื่อการผสม Absolue cream base กับสารอื่นค่ะ

โพสต์โดย heaven_kikujiro » อังคาร พ.ย. 07, 2023 2:55 pm

(ตั้งกระทู้ใหม่ เพราะตอนแรกเข้าใจว่าบอร์ดให้พิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ แต่มาเห็นทีหลังว่ามันแปล auto แล้วอ่านไม่รู้เรื่องนะคะ)

ได้ลองซื้อ  Absolue Soft Cream Base, and I'm going to try mixing with another ingredients.

To mix with [active ingredients in water] or [active ingredients in oil]

- I've read the question topic that asked about the maximum amount of [active ingredients in water] which could be filled in Absolue Soft Cream Base, and the staff answered as 10% is OK.

1. If I add [active ingredients in water] in the propotion of 20% (Add active ingredients in water 20 : Absolue 80)

Would the cream viscousity change too much? Is it going to be loose as lotion or still being as cream?

2. If I add [active ingredients in oil] in the propotion of 20% (Add active ingredients in oil 20 : Absolue 80)

Would the cream viscousity change too much? Is it going to be too sticky or still acceptable as cream?

3. If I add [active ingredients in water] in the propotion of 20% or add [active ingredients in oil] in the propotion of 20%,

Would it effect to preservative ability? Or how is the maximum propotion that I could add that not bother the preservative ability of the base cream?

/Thank you so much 

heaven_kikujiro

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามเรื่อการผสม Absolue cream base กับสารอื่นค่ะ

โพสต์โดย heaven_kikujiro » อังคาร พ.ย. 07, 2023 3:02 pm

(ตั้งกระทู้ใหม่ เพราะตอนแรกเข้าใจว่าบอร์ดให้พิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ แต่มาเห็นทีหลังว่ามันแปล auto แล้วอ่านไม่รู้เรื่องนะคะ)

ได้ลองซื้อ Absolue Soft Cream Base และจะลองผสมกับสารอื่นดูค่ะ

อยากทราบว่า กรณีผสมส่วนของน้ำ หรือ ส่วนของน้ำมัน เพิ่มเข้าไปอีก 20% จะกระทบต่อการบูดเสียของครีมมั้ยคะ 
นอกจากนี้ ที่สัดส่วน 20% ของทั้งส่วนของน้ำ หรือ ส่วนของน้ำมัน  ความข้นหนืดจะเปลี่ยนไปมาก จนไม่น่าใช้งานเลยหรือไม่คะ 

ขอบคุณค่ะ

(ไม่สามารถลบกระทู้เพื่อแก้ไขเองได้ ต้องขออภัยด้วยค่ะ)

heaven_kikujiro

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ถามเรื่อการผสม Absolue cream base กับสารอื่นค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2023 7:45 am

สวัสดีคะ

การเติมส่วนผสมใดๆลงในสูตร หากเป็นวัตถุดิบเครื่องสำอาง ที่บริษัทจำหน่าย ไม่มีปัญหาคะ เนื่องจากวัตถุดิบเครื่องสำอางมาตรฐาน จะต้องควบคุมเชื้อ ไม่มีเชื้อเจือปน เกินกว่าระดับที่กำหนดไว้

การเติมส่วนผสมจำนวนมากลงในเบสครีม จะส่งผลกระทบต่อความข้นของสูตร คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง