วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยแนะนำสูตรหรืออัตราส่วนผสม Papain ให้หน่อยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยแนะนำสูตรหรืออัตราส่วนผสม Papain ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย nucandy_ » พฤหัสฯ. ก.พ. 15, 2018 8:48 pm

สวัสดีค่ะ ทีมงาน

รบกวนช่วยแนะนำสูตรหรืออัตราส่วนผสมเจลทาหน้า หรือครีมที่มีส่วนประกอบของ Papaya Enzyme (Papain) ให้หน่อยค่ะ
จุดประสงค์ : ต้องการผลัดเซลล์ผิวเซลล์แบบอ่อนโยน เนื่องจากเป็นรอยจากสิว
สภาพผิว : ผิวแห้ง แพ้ง่าย

คำถามที่ 2 : เคยสั่งซื้อ Oil Soap และ Oil Milk สามารถใช้ร่วมกับ Papain ได้ไหมคะ รบกวนช่วยแนะนำอัตราส่วนให้หน่อยค่ะ
ปล.เนื่องจากกระทู้เก่าๆที่เกี่ยวข้องกับ Papain โพสต์หมดอายุแล้วค่ะ รบกวน Staff ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
nucandy_

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยแนะนำสูตรหรืออัตราส่วนผสม Papain ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 20, 2018 2:09 am

สวัสดีคะ

หากสูตรมี น้ำ ก็สามารถใช้ Papain ในสูตรได้คะ โดยมีข้อกำหนด ดังที่แสดงบนหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ของ Papain ซึ่งทีมงานคัดลอกมาให้ด้านล่างนี้อีกครั้งคะ

ข้อจำกัดของการใช้ Papain:

1. สูตรจะต้องมี pH อยู่ที่ 5.0-7.0 เพื่อให้ Papain มีความเสถียรสูงสุด

2. ห้ามถูกความร้อนเกิน 40องศา สูตรสำเร็จควรเก็บอยู่ในอุณหภูมิต่ำ (6-15องศา) เพื่อให้เอนไซม์มีอายุยืนยาวที่สุด

3. สูตรควรมี Disodium EDTA 0.1-0.2% เพื่อช่วยป้องกัน Metal ions ทำลายเอนไซม์ Papain
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์