ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามวิธีเพิ่มสารสกัด ใน Absolue Soft Cream Base ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามวิธีเพิ่มสารสกัด ใน Absolue Soft Cream Base ค่ะ

โพสต์โดย nopsarun » ศุกร์ พ.ย. 17, 2023 3:10 pm

สวัสดีค่ะ เนื่องจากดิฉันต้องการสั่งซื้อ Absolue Soft Cream Base จำนวน 1 กก. โดยที่ใช้เบสตัวนี้ทั้ง 100 % เพื่อบำรุงผิวตอนเช้าก่อนแต่งหน้าค่ะ

ตามหน้าสินค้าให้เพิ่ม

1.Panthenol (Pro Vitamin B5, DL-Panthenol, Powder) 1%

ถามว่า .. ให้โปรยลงในครีมเลยใช่ไหมคะ? หรือต้องนำไปผสมน้ำก่อนคะ?

2.Capryloyl Salicylic Acid (LHA) Powder 1%

ถามว่า รายการนี้ สามารถโปรยลงเบสครีมได้เลยใช่ไหมคะ? เนื่องจากเบสครีมมีน้ำมันอยู่แล้ว ..สารตัวนี้จะละลายใช่ไหมคะ?

ถ้าในกรณีที่ไม่ละลาย ต้องทำอย่างไรคะ? .. ต้องเอาเบสครีมตั้งร้อนก่่อนไหม และต้องให้ร้อนถึงเท่าไหร่องศาที่สารสำคัญในเบสครีมจะยังคงประสิทธิภาพเช่นเดิมจากโรงงานผู้ผลิตคะ?

3.Pure-Adenosine™ 0.5%

รายการนี้ กระจายได้ในครีมที่เสร็จจาก ข้อ1 และ 2 เลยใช่ไหมคะ? .. ถ้าไม่ใช่ ต้องทำอย่างไรคะ?

4.ถ้าทั้งหมดที่ถามจากข้อ 1-3 ขาดสารที่ต้องใช่เพิ่มเติมในการผสม รบกวนขอชื่อสารและ % การใส่ +วิธีทำให้ด้วยค่ะ

จะได้สังซื้อพร้อมกันทีเดียวเลย

5.อนึ่ง .. ครีมเมื่อผสมเสร็จแล้วตามคำแนะนำ ทาแล้วจะหน้ามันไหมคะ? .. เนื่องจากเห็นมีใส่ซิลิกาในเบสอยู่แล้ว ถ้าหน้ามัน ต้องใส่ตัวไหนเพิ่มดีคะ?.. (เนื่องจากต้องทากันแแดดต่อค่ะ .. ซึ่งมันมาก) รบกวนขอ link สาร+ % การใส่+วิธิทำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

nopsarun

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามวิธีเพิ่มสารสกัด ใน Absolue Soft Cream Base ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 21, 2023 7:28 am

สวัสดีคะ

1. เติมลงในเนื้อครีม แล้วนำไปปั่นจนละลาย (หรือคนจนละลาย) คะ

2. เนื่องจากการละลายในน้ำมัน ซึ่งเป็นแค่องค์ประกอบส่วนหนึ่งในเบสครีม จะทำได้ยากกว่า การละลายในน้ำเหมือนข้อ 1 จำเป็นจะต้องทำการปั่นนานพอสมควร จะต้องใช้เครื่องปั่นที่เหมาะสม และมีแรงพอให้ส่วนผสมกระจายจนละลายในน้ำมันในเบสครีมได้คะ (รวมถึงการใช้ความร้อนเล็กน้อย 50-60องศา จะช่วยให้ละลายง่ายขึ้นด้วยคะ)

3. ทำแบบข้อ 1 ได้คะ แต่จะละลายยากกว่า Panthenol (Pro Vitamin B5, DL-Panthenol, Powder)

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง