ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สบู่เหลวที่มีส่วนสผมของ exfoliant

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สบู่เหลวที่มีส่วนสผมของ exfoliant

โพสต์โดย chaya.silbul » พุธ ก.ค. 17, 2019 2:58 pm

สวัสดีครับ กำลังคิดสูตรทำสบู่เหลวอยู่ครับอยากผสมสารเร่งการผลัดเซลล์ผิวลงไปด้วย ขอคำแนะนำครับว่าควรใช้ตัวไหนในปริมาณเท่าไหร่ดี เพราะเท่าที่อ่านบางตัวก็เสื่อมสภาพเมื่ออยู่ในน้ำเป็นเวลานานๆ ขอบคุณครับ
chaya.silbul

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

Re: สบู่เหลวที่มีส่วนสผมของ exfoliant

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 18, 2019 8:37 am

สวัสดีคะ

สามารถใช้ส่วนผสมกลุ่มผลัดเซลล์ผิว AHA, PHA, BHA ได้คะ แต่ในกรณีที่ต้องการให้ออกฤทธิ์ฉับพลัน แนะนำ AHA คะ เช่น glycolic acid

ทั้งนี้ ต้องปรับให้ค่า pH ของสูตรท่านสมาชิก อยู่ที่ไม่เกิน 3.5 เพื่อให้ AHA ออกฤทธิ์ได้เต็มประสิทธิภาพที่สุดคะ
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

Re: สบู่เหลวที่มีส่วนสผมของ exfoliant

โพสต์โดย chaya.silbul » พฤหัสฯ. พ.ย. 07, 2019 6:52 am

สอบถามเพิ่มเติมครับ กำลังจะผลิตสบู่เหลวขายและได้สั่ง Sulfate Free Shampoo Base มาทดลองในสูตร แต่พึ่งมาเห็นคำเตือนในลักษณะสินค้าว่า " สินค้าในแต่ละล็อตการผลิต จะมีความข้นหนืดและสีที่แตกต่างกัน โดยมีความข้นหนืดตั้งแต่ 100cps จนไปถึง 7000cps และมีสีใส จนไปถึงสีเหลือง " ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังเป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่าครับ

และถ้าตัว Sulfate Free Shampoo Base มีความข้นหนืดรวมถึงสีที่แตกต่างกันในแต่ละล็อตอันจะทำให้สบู่ที่ผมจะผลิตมีสีและความหนืดที่แตกต่างกันไปด้วย ขอคำแนะนำว่าถ้าเปลี่ยน สารชะล้าง เป็น Cond-Foam™ ผสมกับ Clarify-Wash ควรจะใช้อย่างละกี่เปอร์เซ็นต์ดีครับ ของเดิมใช้ Sulfate Free Shampoo Base อยู่ที่ 25% ครับ (ที่ไม่ใช้ Lauryl Glucoside ผสมกับ Coco Betaine เพราะไม่อยากให้อาบแล้วผิวลื่นจนเกินไปครับ)
chaya.silbul

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร:

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 11, 2019 3:45 am

สวัสดีคะ

ใช่คะ ลักษณะดังกล่าวเป็นลักษณะปกติ ของ สารชะล้าง แทบทุกชนิด ที่อยู่ในรูปของเหลว ซึ่งในการนำมาผลิตจริง หากมีการเปลี่ยนแปลงของความข้นหนืดมาก ก็จะมีการปรับความข้นหนืดใน lot นั้นๆเพิ่มเติม แต่โดยปกติแล้ว ระดับความข้นหนืดในช่วงดังกล่าว จะไม่มีผลต่อสินค้าสำเร็จ หรือมีผลน้อย (รวมถึงสี) เพราะอัตราการใช้ปกติอยู่ที่ประมาณ 25% ของสูตร เท่านั้นคะ

ขอคำแนะนำว่าถ้าเปลี่ยน สารชะล้าง เป็น Cond-Foam™ ผสมกับ Clarify-Wash ควรจะใช้อย่างละกี่เปอร์เซ็นต์ดีครับ

อัตราการใช้ของสารชะล้าง ไม่ได้มีข้อกำหนดตายตัวที่เหมาะสม ขึ้นอยู่กับลักษณะผลิตภัณฑ์เป็นสำคัญ แนะนำลองเริ่มต้นที่อย่างละ 5% แล้วดูการเปลี่ยนแปลง และปรับตามความเหมาะสมของลักษณะผลิตภัณฑ์ (ตัวอย่างเช่น ต้องการประสิทธิภาพการชะล้างสูง ผลิตภัณฑ์อาจจะเป็นกลุ่มที่ใช้ในนักกีฬา ให้เพิ่ม Clarify-Wash)
ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร:

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง