สูตรบำรุงผม

SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

Re: SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย dignifiedparents » เสาร์ ธ.ค. 24, 2016 10:40 am

เนื่องจากผมไม่มีความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์ บางทีถามคำถามที่ง่าย ๆ สำหรับทางทีมงาน แต่ผมไม่เข้าใจ ก็ขอโทษด้วย
และขอบคุณสำหรับคำตอบ
ในเรื่องของประจุของสารและเบส ผมไม่เข้าใจ ถ้ามีลิงค์อะไร รบกวนด้วยครับ ผมจะได้ศึกษาให้เข้าใจได้ จะได้ไม่ต้องถามเรื่องพื้นฐานกับทางคุณ
1. "ประจุของสารและเบสแชมพู" คำว่าเบสนี้หมายถึง ด่างหรือ ส่วนสำคัญของแชมพูครับ?
2. เราจะทราบได้อย่างไรว่า สารแต่ละชนิดในแชมพูที่เราต้องการผสมเองนั้น เป็นประจุอะไร เพื่อเลือกให้มีขั้วต่างกัน เพื่อให้จับตัวกันเป็นความข้นได้

เรื่อง Xanthan Gum ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ

เรื่องของ NaturePreserve™ ห้ามใช้ร่วมกับ Vitamin C (L-ascorbic acid)
3. หมายถึงห้ามใช้ร่วมกับสารสกัดทุกอย่างที่มีวิตามินซีด้วยหรือเปล่า เช่น มะนาว เลมอน ใช้ได้ไหมครับ?

ClearClean™
4. ผมอยากทดลอง ClearClean™ รบกวนช่วยตอบวิธีการผสมที่ละเอียดตามที่ผมได้ถามไว้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
dignifiedparents

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย dignifiedparents » พุธ ธ.ค. 28, 2016 7:58 pm

ผมได้รับ ClearClean™ และ NaturePreserve™ เรียบร้อยแล้ว รบกวนทางทีมงานช่วยตอบด้วย จะได้ผสมแชมพูไม่ให้ผิดขั้นตอน หรือไม่ให้มีข้อผิดพลาด
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2016 1:24 am

ผมยิ่งอ่านก็ยิ่งไม่เข้าใจ
คำถามข้อ 1 วิธีการผสม "1.เติม ClearClean™ ลงในน้ำ ในสัดส่วนที่แนะนำด้านบน"
ในเครื่องหมายคำพูด เป็นข้อความจากหน้าเว็บนะครับ บอกให้เติม ClearClean™ ลงในน้ำ
พอถึงแท็บเทคนิค กลับมีข้อความตอนหนึ่งว่า "วิธีการใช้/ผสม: ผสมในส่วนของน้ำมัน สามารถทนความร้อนได้"
สรุปแล้ว ควรเติม ClearClean™ ลงในน้ำ หรือน้ำมันครับ?

คำถามข้อ 2 "ปรับ pH ของสูตร ให้อยู่ในช่วง 6.5-6.8 ด้วยการเติมด่าง (เช่น Triethanolamine)"
จากหน้าเว็บ Lauryl Glucoside มีค่า pH สูงถึง 11-12 ในเวลาที่ผสม เราสามารถใช้ Lauryl Glucoside แทน Triethanolamine ได้หรือไม่ครับ? ผมไม่ต้องการใช้ Triethanolamine

คำถามข้อ 3 จากหน้าเว็บ "Sodium Bicarbonate ใช้สำหรับปรับค่า pH ในสูตรที่มีความเป็นกรดสูง" เท่าที่ลองหาข้อมูล Sodium Bicarbonate มีค่า pH สูงกว่า 7 นิดหน่อย และมันน่าจะเป็นด่าง (นิดหน่อย) ซึ่งทำให้ผมเข้าใจว่า เราอาจใช้มันในการปรับค่า pH แทน Triethanolamine ได้ด้วย ถูกหรือไม่ครับ? เพราะฉนั้น ทั้ง Lauryl Glucoside และ Sodium Bicarbonate น่าจะนำมาใช้เป็นตัวด่างได้ ถูกหรือไม่ครับ?

คำถามข้อ 4 จากคำตอบที่ทางคุณเคยตอบมาว่า สารกันเสียก็มีส่วนทำให้ข้นหรือไม่ด้วยเหมือนกัน และแนะนำ NaturePreserve™ อยากทราบว่า ต้องเติม NaturePreserve™ ตอนไหน? และต้องเติมในน้ำก่อนหรือหลัง ClearClean™ หรือเติมในตอนท้ายสุดหลังจากที่ผสมทั้งส่วนของน้ำและน้ำมันเข้ากันเรียบร้อยแล้ว เพื่อให้เกิดความข้นครับ?

คำถามข้อ 5 รบกวนขอความรู้ด้วยครับ ผมต้องการผสมโลชั่นที่มีส่วนผสมของ Sericin ด้วยกลไกของ cross-linkage ของ ClearClean™ เราควรเติม Sericin ตอนไหนครับ?

Looking forward to your reply.
Thank you

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2017 8:09 pm

สวัสดีคะ

คำถามข้อ 1 วิธีการผสม "1.เติม ClearClean™ ลงในน้ำ ในสัดส่วนที่แนะนำด้านบน"
ในเครื่องหมายคำพูด เป็นข้อความจากหน้าเว็บนะครับ บอกให้เติม ClearClean™ ลงในน้ำ
พอถึงแท็บเทคนิค กลับมีข้อความตอนหนึ่งว่า "วิธีการใช้/ผสม: ผสมในส่วนของน้ำมัน สามารถทนความร้อนได้"
สรุปแล้ว ควรเติม ClearClean™ ลงในน้ำ หรือน้ำมันครับ?

ทีมงานขออภัยสำหรับข้อมูลที่ทำให้เกิดความสับสนคะ

กรุณาผสมในน้ำคะ

คำถามข้อ 2 "ปรับ pH ของสูตร ให้อยู่ในช่วง 6.5-6.8 ด้วยการเติมด่าง (เช่น Triethanolamine)"
จากหน้าเว็บ Lauryl Glucoside มีค่า pH สูงถึง 11-12 ในเวลาที่ผสม เราสามารถใช้ Lauryl Glucoside แทน Triethanolamine ได้หรือไม่ครับ? ผมไม่ต้องการใช้ Triethanolamine

สามารถใช้ Lauryl Glucoside ซึ่งจะทำให้ pH ของสูตรสูงขึ้น โดยไม่จำเป็นต้องใช้ Triethanolamine ในสูตรอีกคะ คำเตือน: Lauryl Glucoside จะส่งผลให้สูตรไม่ใสคะ

คำถามข้อ 3 จากหน้าเว็บ "Sodium Bicarbonate ใช้สำหรับปรับค่า pH ในสูตรที่มีความเป็นกรดสูง" เท่าที่ลองหาข้อมูล Sodium Bicarbonate มีค่า pH สูงกว่า 7 นิดหน่อย และมันน่าจะเป็นด่าง (นิดหน่อย) ซึ่งทำให้ผมเข้าใจว่า เราอาจใช้มันในการปรับค่า pH แทน Triethanolamine ได้ด้วย ถูกหรือไม่ครับ? เพราะฉนั้น ทั้ง Lauryl Glucoside และ Sodium Bicarbonate น่าจะนำมาใช้เป็นตัวด่างได้ ถูกหรือไม่ครับ?

สามารถทำได้คะ

คำถามข้อ 4 จากคำตอบที่ทางคุณเคยตอบมาว่า สารกันเสียก็มีส่วนทำให้ข้นหรือไม่ด้วยเหมือนกัน และแนะนำ NaturePreserve™ อยากทราบว่า ต้องเติม NaturePreserve™ ตอนไหน? และต้องเติมในน้ำก่อนหรือหลัง ClearClean™ หรือเติมในตอนท้ายสุดหลังจากที่ผสมทั้งส่วนของน้ำและน้ำมันเข้ากันเรียบร้อยแล้ว เพื่อให้เกิดความข้นครับ?

เพื่อป้องกันการเปลี่ยนแปลงของความข้นของสูตร ในตอนท้าย กรุณาผสมให้เข้ากับน้ำ ตั้งแต่ขั้นตอนแรก เลยคะ ซึ่งจะทำให้ท่านสมาชิกสามารถควบคุมความข้นของสูตรได้ง่ายขึ้นคะ

คำถามข้อ 5 รบกวนขอความรู้ด้วยครับ ผมต้องการผสมโลชั่นที่มีส่วนผสมของ Sericin ด้วยกลไกของ cross-linkage ของ ClearClean™ เราควรเติม Sericin ตอนไหนครับ?

ท่านสมาชิกสอบถามถึง การผสมโลชั่น หรือผสม แชมพู คะ ClearClean ไม่สามารถนำมาใช้ในสูตรโลชั่นได้คะ ในกรณีที่เป็นแชมพู ท่านสมาชิกสามารถผสมในน้ำได้เลยคะ เนื่องจาก Hydrolyzed Silk Protein (Sericin) สามารถละลายในน้ำได้โดยตรง โดยไม่จำเป็นต้องให้ ClearClean™ สร้างเนื้องสูตรและให้ Sericin สามารถเกาะอยู่ในเนื้อสูตรได้คะ ลักษณะการสร้างโครงสร้าง cross-link ของ ClearClean™ มีประโยชน์ในกรณีที่สูตรมีส่วนผสมที่ไม่สามารถละลายในสูตรได้ แต่ต้องแขวนลอยในสูตร ตัวอย่างเช่น การใส่เม็ด Beads ไว้ในสูตรคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dignifiedparents » ศุกร์ ม.ค. 06, 2017 10:09 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ รบกวนถามอีกหนึ่งข้อ คือ
เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เมื่อใส่ ClearClean™ ลงในน้ำแล้วคนกระทั่งมันเป็นอย่างไร จึงจะหยุดคนได้ สังเกตุจากอะไรว่า มันเต็มที่แล้ว และถ้าไม่คนกระทั่งเต็มที่ คือแค่คน ๆ นิดหน่อยพอเข้ากัน เมื่อผสมแชมพูเสร็จแล้ว มันจะข้นขึ้นอีกหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 11, 2017 10:35 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะการละลาย เหมือนกับสารชนิดอื่นๆคะ เมื่อละลายอย่างสมบูรณ์ในสูตร จะต้องไม่เห็นผง หรือตะกอน หรือก้อนใดๆ หลงเหลืออยู่ในเนื้อสูตรคะ

ลักษณะการข้นตัว โดยปกติเมื่อผสมเสร็จแล้วจะเซ็ตตัวภายใน 1ชม. เนื่องจากไม่ได้มีการใช้ความร้อนใดๆในสูตรคะ ซึ่งจะแตกต่างจาก thickener บางชนิด เช่น SugarThick เนื่องจากใช้ความร้อนในการละลาย ระยะการเซ็ตตัวจะใช้เวลานานกว่าคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 12:32 am

ขอบคุณคำตอบของทีมงานครับ
2 วันก่อน ผมได้ทดลองผสมแชมพูแล้ว โดยใช้ ClearClean™ เป็น thickener ผมทำตามขั้นตอนที่ทางทีมงานแนะนำ โดยใส่ ClearClean™ ลงในน้ำ ตามด้วย Lauryl Glucoside และ NaturePreserve™ ตั้งแต่เริ่มกวน ปรากฏว่า เซ็ตตัวดีมาก ๆ มันข้นจนเหมือนนมข้นหวาน จำไม่ได้ว่า มันเริ่มข้นมาก ๆ ตั้งแต่ตอนไหน แต่ผมกวนมันอยู่ประมาณชั่วโมงเศษ ๆ ทีเดียว สิ่งที่ได้ค่อนข้างใกล้เคียงกับเนื้อครีม คือข้นมากจนผมกลัวว่ามันจะเกินไป
กวนผ่านไปชั่วโมงนิด ๆ ผมเข้าใจว่า มันน่าจะเซ็ตตัวได้เต็มที่แล้ว ก็เติมน้ำมันเข้าไป มันก็ยังคงข้นเหมือนเดิม กวนต่ออีกประมาณ 10 นาที ผมเริ่มเติมส่วนผสมที่เป็นน้ำ เช่น สารสกัดสมุนไพรต่าง ๆ ทีนี้ น่าจะประมาณครึ่งนาที คิดว่าไม่น่าเกิน 1 นาที ความข้นหายไปจนหมด สุดท้ายมีสภาพเหลวเหมือนน้ำ และไม่มีความข้นเหลืออีกเลยแม้แต่นิดเดียว
ผมไม่รู้ว่า ผมทำผิดขั้นตอนที่ตรงไหน บางที ClearClean™ อาจใช้ไม่ได้ในสูตรของผมก็ได้ หรือใช้งานไม่ได้จริง
สิ่งที่จะดูต่อไปก็คือ มันจะแยกชั้นระหว่างน้ำกับน้ำมันหรือไม่ คือ ผมไม่แน่ใจว่า ClearClean™ ทำหน้าที่ประสานน้ำกับน้ำมันหรือไม่?
มีข้อแนะนำอย่างไร รบกวนด้วย
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 12:34 am

dignifiedparents เขียน:ขอบคุณคำตอบของทีมงานครับ
2 วันก่อน ผมได้ทดลองผสมแชมพูแล้ว โดยใช้ ClearClean™ เป็น thickener ผมทำตามขั้นตอนที่ทางทีมงานแนะนำ โดยใส่ ClearClean™ ลงในน้ำ ตามด้วย Lauryl Glucoside และ NaturePreserve™ ตั้งแต่เริ่มกวน ปรากฏว่า เซ็ตตัวดีมาก ๆ มันข้นจนเหมือนนมข้นหวาน จำไม่ได้ว่า มันเริ่มข้นมาก ๆ ตั้งแต่ตอนไหน แต่ผมกวนมันอยู่ประมาณชั่วโมงเศษ ๆ ทีเดียว สิ่งที่ได้ค่อนข้างใกล้เคียงกับเนื้อครีม คือข้นมากจนผมกลัวว่ามันจะเกินไป เพราะถ้าผสมเสร็จแล้ว ยังข้นอย่างนี้ มันจะเทไม่ออกเหมือนอย่างแชมพูแน่นอน
กวนผ่านไปชั่วโมงนิด ๆ ผมเข้าใจว่า มันน่าจะเซ็ตตัวได้เต็มที่แล้ว ก็เติมน้ำมันเข้าไป มันก็ยังคงข้นเหมือนเดิม กวนต่ออีกประมาณ 10 นาที ผมเริ่มเติมส่วนผสมที่เป็นน้ำ เช่น สารสกัดสมุนไพรต่าง ๆ ทีนี้ น่าจะประมาณครึ่งนาที คิดว่าไม่น่าเกิน 1 นาที ความข้นหายไปจนหมด สุดท้ายมีสภาพเหลวเหมือนน้ำ และไม่มีความข้นเหลืออีกเลยแม้แต่นิดเดียว
ผมไม่รู้ว่า ผมทำผิดขั้นตอนที่ตรงไหน บางที ClearClean™ อาจใช้ไม่ได้ในสูตรของผมก็ได้ หรือใช้งานไม่ได้จริง
สิ่งที่จะดูต่อไปก็คือ มันจะแยกชั้นระหว่างน้ำกับน้ำมันหรือไม่ คือ ผมไม่แน่ใจว่า ClearClean™ ทำหน้าที่ประสานน้ำกับน้ำมันหรือไม่?
มีข้อแนะนำอย่างไร รบกวนด้วย
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 12:52 am

ในส่วนผสม มีสารสกัดมะกรูดด้วย ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวข้องกับการที่มันหายข้นหรือเปล่า หรือเกี่ยวข้องกับ ClearClean™ หรือ NaturePreserve™ หรือเปล่าครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 16, 2017 10:36 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานรบกวนขอทราบข้อมูลรายละเอียดสารสกัดทั้งหมด ที่มีการเติมเข้าไปในสูตร รวมถึงค่า pH ของสูตร ด้วยคะ

ส่วนผสมทุกรายการที่เติมลงในสูตร มีผลต่อความข้นของสูตร ดังที่ได้เรียนไปก่อนหน้านี้คะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม